Câu hỏi IQ khó nhất thế giới!!!

cocghe266

Administrator
Sau nhiều năm suy nghĩ "nát óc" cuối cùng nhà bác học Anh-xờ-tanh (Einstein) đã cho ra đời một bài toán cực hóc búa. Xin mời những bộ não thông thái vào đây thử sức, giải được nhớ cho mọi người phần giải thích cặn kẽ và... hiểu được nhé!!!

Để tăng thêm động lực, mình xin dành tặng 15.000 TD cho bạn nào đưa ra đáp ángiải thích cặn kẽ, dễ hiểu vs nhiều người nhé:D

Tất nhiên có sự linh hoạt ở đây, tùy vào việc suy luận & đáp án của các bạn, sẽ có các mức TD khác nhau;)). Các bạn nếu search đáp án trên mạng thì đừng bê nguyên đáp án vào mà k kèm 1 lời giải thích nhé:D

Mong các bạn thử sức mình trước khi nản&search đáp án;))

P/s: Mình đã mò ra được, sau một quá trình suy luận + thử + loại trừ & mất một số tờ nháp b-(. Check lại thì giống một số bạn làm ở 1 số web;)). Nhưng giữa làm ra và giải thích được không phải đơn giản b-(

1. Có 5 ngôi nhà, mỗi nhà một màu khác nhau.
2. Trong mỗi nhà có một người ở, mỗi người có quốc tịch khác nhau.
3. Mỗi người thích uống một loại nước khác nhau, mỗi người hút một loại thuốc lá khác nhau và nuôi một loài vật khác nhau trong nhà của mình.
Câu hỏi đặt ra là:
Ai nuôi cá?

Biết rằng:

a. Người Anh sống trong nhà màu đỏ.
b. Người Thuỵ điển nuôi chó.
c. Người Đan mạch thích uống chè.
d. Người Đức hút thuốc lá nhãn Rothmanns.
e. Người Nauy sống trong ngôi nhà đầu tiên.
f. Người sống trong nhà xanh thích uống cà phê.
g. Người hút thuốc lá Winfield thích uống bia.
h. Người sống trong nhà vàng hút thuốc lá Dunhill.
i. Người hút thuốc lá Pall Mall nuôi vẹt trong nhà của mình.
j. Người sống trong ngôi nhà ở chính giữa thích uống sữa.
k. Người hút thuốc lá Marlboro sống bên cạnh người nuôi mèo.
l. Người hàng xóm của người hút Marlboro quen uống nước.
m. Người hút thuốc lá Dunhill sống bên cạnh người nuôi ngựa.
n. Ngôi nhà của người Nauy nằm bên cạnh nhà màu tím.
o. Ngôi nhà màu xanh nằm kế và bên trái (phía trước) nhà màu trắng.

Einstein đã nghĩ ra bài toán trên ở thế kỷ trước. Ông khẳng định rằng 98% người trên thế giới không thể giải được bài toán đố này. Bạn có nằm trong số 2% những người thông minh nhất trên thế giới không ? Chúc bạn may mắn!

(ST)

TB: "Chương trình" đã kết thúc từ ngày 11/07/2012. Chi tiết đáp án và danh sách nhận "quà" các bạn xem tại đây

Chân thành cảm ơn các bạn đã tham gia "chiến đấu" với câu hỏi này. Hẹn gặp lại các bạn ở các chương trình sau:x

Chỉnh sửa lần cuối:
Câu hỏi này được đọc từ năm lớp 7. Mà hồi đó cũng ko biết giải :D. Nhớ mang máng hình như là lập bảng ra :D

Câu hỏi này được đọc từ năm lớp 7. Mà hồi đó cũng ko biết giải :D. Nhớ mang máng hình như là lập bảng ra :D
Lập bảng là cách dễ nhìn + suy luận + loại trừ nhất:). Mình mới biết lúc nãy, tò mò thử sức luôn, hơi loằng ngoằng nhưng cũng ra:D. Đau đầu vì đi mưa + nghĩ câu này:(. May mà chưa tẩu hỏa nhập ma:D

bạn cocahaha giải cụ thể ra được không, tớ nghe qua rồi nhưng không nhớ, ngại quá

Anh ơi em muốn hỏi, là 5 ngôi nhà này xếp theo thứ tự như thế nào, không tính vòng tròn đúng ko ạ?

Sau 1 hồi nháp lung tung thì mình cũng ra được nó là ĐỨC
Tuy nhiên mình cũng không biết nói ntn cho mọi người hiểu
Đáp án sẽ ntn
- Nhà thứ 1 màu VÀNG, người NAUY, hút thuốc DUNHILL, uống NƯỚC và nuôi MÈO
- Nhà thứ 2 màu TÍM, người ĐAN MẠCH, hút thuốc MARLBORO, uống CHÈ và nuôi NGỰA
- Nhà thứ 3 màu ĐỎ, người ANH, hút thuốc PALL MALL, uống SỮA và nuôi VẸT
- Nhà thứ 4 màu XANH, người ĐỨC, hút thuốc ROTHMANNS, uống CÀ PHÊ và nuôi CÁ
- Nhà thứ 5 máu TRẮNG, người THỤY ĐIỂN, hút thuốc WINFIELD, uống BIA và nuôi CHÓ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,384
Thành viên mới nhất
debet9xyz
Back
Bên trên