[Cần mọi người giúp] Nghề Sales có phải là nghề khó thăng tiến ?

Linh Pham

Thành viên mới
Cho đến giây phút này thì em vẫn có suy nghĩ rằng làm sales khó mà thăng tiến được, em không được học marketing ra, cũng là làm trái nghề, và đến với nghề sales cũng là tình cờ khi đang khó khăn trong việc tìm kiếm việc làm. Chẳng còn gì khác thì đành... phơi mặt ra... làm sales. Thật sự mà nói thì em hay nghĩ, nghề này chỉ là nghề tạm bợ, chứ tương lai thì hơi khó, làm sales không thể cho mình những cơ hội thăng tiến nhanh như những nghề khác.

Em nói không phải chỉ là nói suông, làm sales không dễ dàng chút nào, một công việc được xem như "làm dâu trăn họ", khách hàng thì 9 người 10 ý chả biết đâu mà lần :(

Mọi người cho em ý kiến của mọi người về Sales với ạ .

thực tế thì mỗi nghề có một cái khó riêng, và mỗi ngươi chỉ thích hợp vói một số nghề nhất định, bạn nên biết được mình có đủ điẻm mạnh đẻ làm sale hay không vì sale khó nhưng không ít người thành đạt và giàu nhờ sale

Nghề sales muốn làm tốt bạn phải có nhiều thứ phù hợp với nó. Chẳng hạn như: tính kiện trì, nhẫn nại,khả năng giao tiếp và đoán bắt tâm lý khách hàng, hiểu rõ sản phẩm mình tiếp thị,... bạn có những thứ liên quan đến 1 nhân viên sales thì mới làm tốt được. Còn 1 điều quan trọng là sự quyết tâm làm việc của bạn nữa. Mình thấy Sales là 1 nghành thú vị , bạn sẽ tiến bộ rất nhanh khi bạn làm sales và bạn có đam mê và quyết tâm, ko thì ko làm được.

Nếu ko có đam mê thì ko làm được , còn khó khăn thì nghề nào cũng khó nhưng làm sales con người bạn sẽ trưởng thành nhanh hơn.

mình thấy sales dễ thăng tiến đấy chứ, quan trọng bạn phải là một sales điêu luyện, nhưng sales tốt thì phải hội tụ rất nhiều phẩm chất và kỹ năng, lương cơ bản của sales thì rất thấp, làm sale tốt thì lương lại rất cao:D

thực sự thì mình thấy mọi việc bây giờ đều liên quan đến sale, ngay kể cả trong những giao tiếp hàng này của bạn thôi.

trước khi làm sale, mình cũng làm khá nhiều việc, nhưng chung quy lại cũng chỉ là một điều. tâm huyết! có tâm huyết thì mình nghĩ không sớm thì muộn cũng sẽ thành công cả thôi. :)

cố gắng nhé bạn. vì mình giờ cũng đang cố gắng trong sale đây! :d

Cho đến giây phút này thì em vẫn có suy nghĩ rằng làm sales khó mà thăng tiến được, em không được học marketing ra, cũng là làm trái nghề, và đến với nghề sales cũng là tình cờ khi đang khó khăn trong việc tìm kiếm việc làm. Chẳng còn gì khác thì đành... phơi mặt ra... làm sales. Thật sự mà nói thì em hay nghĩ, nghề này chỉ là nghề tạm bợ, chứ tương lai thì hơi khó, làm sales không thể cho mình những cơ hội thăng tiến nhanh như những nghề khác.

Em nói không phải chỉ là nói suông, làm sales không dễ dàng chút nào, một công việc được xem như "làm dâu trăn họ", khách hàng thì 9 người 10 ý chả biết đâu mà lần :(

Mọi người cho em ý kiến của mọi người về Sales với ạ .

Không có ngành nghề nào dễ dàng hết cũng như khó khăn tất cả bạn à; không phải ai cũng làm được sales, nhưng khi thành công trong nghề sales thì lại rất thành đạt về mọi mặt; đó chính là tố chất của một seles chuyên nghiệp, trong họ luôn quyết tâm, hoài bão cao độ, nhạy bén và sáng tạo không giới hạn...nhìn họ luôn lạc quan như thể tất cả mọi việc đã xong xuôi, nhưng có ai biết được áp lực đến với họ từng giờ, từng phút; vì thế, ở Việt Nam mình vẫn còn quá ít những sales đẳng cấp.
Nếu thật sự quyết tâm và yêu thích ngành nghề đó, tôi tin bạn sẽ có bước đi đúng đắn và trưởng thành.

Mình nghĩ 1 nhân viên sales giỏi có thu nhập vô cùng cao đó, tùy thuộc vào khả năng bán hàng thôi.Mình có người cô làm sales cho 1 cty nhưng thuộc loại top manager đó,lương trên 70tr/tháng đó bạn

Nghề sale đúng là không có nhiều khả năng để thăng tiến nhưng bạn được lợi từ đó rất nhiều ,quan trọng là bạn có thêm nhiều mối quan hệ và thu nhập cũng không tồi, mình cũng mới ra trường - đang làm sale cho hệ thống groupon - lương thưởng cũng không tồi, bạn có niềm tin và hy vọng thì không có gì là khó khăn cả. Hành trình từ Sale -> Leader -> Manager ngắn hay dài là tùy thuộc vào sự cố gắng của bạn thôi. Chúc bạn thành công nhé !!!

Nghề nào cũng có thể thăng tiến nhanh nếu anh không ngừng nỗ lực học hỏi và phấn đấu, tất nhiên là có cả yếu tố cơ hội vận may, nhưng mà vẫn phải dựa vào khả năng của anh để có thể nắm bắt cơ hội đó hay không.
Còn nói riêng về Sales thì không có nghề nào hoàn thiện con người bạn một cách hoàn hảo như nghề Sales, chính vì bạn phải rèn luyện rất nhiều thứ để có thể trở thành một người Sales thành công. Thế giới hiện đại rất coi trọng nghề Sales và những người đang đứng trong các vị trí điều hành cao nhất hiện nay thì đa số trưởng thành từ nghề Sales.
Điều quan trọng nhất là bạn phải vượt qua chính mình từ những giai đoạn khó khăn ban đầu để rồi sau đó có đủ bản lĩnh để vượt những trở ngại lớn nhất nhất. Nếu bây giờ bạn đang nghĩ nghề Sales thật là vất vả, thật là bạc bẽo thì mình nói thẳng đó chính là cái làm cản trở bạn vượt qua chính mình. Bạn là người học ngành kinh doanh và làm trong ngành kinh doanh thì bạn có thể hiểu bất kể một công ty nào muốn tồn tại thì cũng phải có khách hàng, vậy thì Sales chẳng phải là yếu tố quan trọng nhất sao. Bạn nghĩ 1 người CEO thành công là 1 người thế nào, có phải là một người rất có tầm nhìn chiến lược, khả năng quản lý con người và quan trọng nhất là anh có thể kéo về cho công ty những hợp đồng lớn. Mình đã làm nhiều công ty và làm việc nhiều với các CEO, có người thành công, có người thất bại, và những người thành công thì mình nhận thấy ở họ có một điểm chung đó là họ sales rất giỏi, họ giỏi nói chuyện và làm vừa lòng mọi người, họ giỏi quan hệ và có quen biết rộng rãi, cũng nhờ vậy mà họ có thể kiếm những hợp đồng lớn, họ biết cách làm sao để biến sản phẩm của mình thành thứ bán chạy nhất, họ khiến cho nhân viên luôn tận tâm cống hiến và đi theo họ ... đó chính là cái giúp cho doanh nghiệp tồn tại và thành công.
Không biết nói gì thêm, nhưng mình tin là khi bạn trở thành 1 sales thành công, bạn sẽ thấy nghề sales đã đem lại cho bạn những giá trị rất lớn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,402
Thành viên mới nhất
nhacaisodo66a
Back
Bên trên