Cần hỏi tí về vấn đề xã giao trong công sở ?

missbank

Thành viên
Chào các anh chị, em hiện tại đang là nhân viên văn phòng, công sở nói chung, tư hay nhà nước cũng vậy. Chả là thằng em vừa mới xin được việc làm, kiến thức xã giao trong môi trường công sở còn ít, xin anh chị em bơi vào tư vấn em cái, em có 3 ý cần hỏi ?

1. Em thấy nhiều người mang theo khăn mặt , bàn chải đánh răng và kem đánh ranh theo, nhằm để sau khi ăn trưa lấy ra đánh ranh cho sạch mồm, thơm mồm, liệu việc này có là bình thường hay có ngại gì không ? có lưu ý gì không ?
2. Về việc ăn sáng, em thấy nhiều người không ăn ở nhà hay dạt vào đâu đó ăn trước mà khi lên công ty mới xách này xách nọ lên ăn vd cafe, xôi, bánh mỳ. Có người thì hú nhau sang bên quan xá kia đường ăn, vậy cái này thường là tiền ai nấy trả hay hôm người này mời hôm kia người khác mời lại, nếu thường xuyên ăn sáng trước ở nhà rồi, lên công ty chỉ vào vị trí làm việc thì có sợ bị đồng nghiệp đánh giá là thằng tiết kiệm không ?
3. Thường thì em thấy nhiều nơi, trong phòng thường có người mang bánh trái ăn vặt vào mời cả phòng cùng ăn, cái khoản này là cứ tự giác luân phiên mua giao lưu hay là sao nhỉ ?

Em hồi giờ chơi đẹp lắm, chưa bị bạn bè đánh giá điều gì cả ? và em cũng không muốn ai đánh giá mình thế này thế nọ, nào bây giờ mời anh chị em chia sẻ ?

Hix, các anh các chị trên này lo làm ăn quá, chả ai dành chút thời gian ngó qua bài viết trên này nhỉ

Hok biết là gọi anh chị hay bạn gi luôn :). Nhưng theo mình thi có ý kiến như vầy:
1. vấn đề 1 là hết sức bình thường. Chỉ cần lưu ý những vật dung cá nhân nên đừng có bài bừa bãi nơi làm việc hay là nhà vệ sinh chung là được rồi.
2. Việc ăn sáng ở đâu cũng được, nếu ăn ở cơ quan thì nên ăn trước h làm việc, miễn sao đúng h làm đã ngồi vào bàn làm việc là được. Còn việc khao nhay qua lại đó là còn tùy vào đối tượng, mức độ thân thiết của bạn động nghiệp ( tùy tình huống mà ứng xữ)
3. Người đem thức ăn vào cho cả văn phòng ăn là hành động tốt. như bản thân mình ăn vài lần của người khác thì mình cũng nên hồi đáp lại, chứ ăn free mãi như vậy cũng kỳ :) . Những buổi ăn vặt như vậy giải stress cực tốt và tăng tính đoàn kết của cả phòng nữa :)

Mình góp ý với bạn 1 số kinh nghiệm của mình khi đi làm nhé :
Điều 1 bạn nêu : Cái này hoàn toàn bình thường, không có gì là ngại hay kỳ lạ cả.
Điều 2 bạn nêu :Ăn uống ở nhà hay ở cơ quan là sở thích cá nhân thôi, nhưng nếu đi ăn cùng nhau thì càng vui, như công ty mình kể cả đi chung thì ăn xong của ai người nấy trả. lần đầu bạn mới vào thì có vẻ ngại nhưng sẽ quen và như thế tốt cho tất cả, không ai phải ngại.
Điều 3 : Về ăn uống lặt vặt trong phòng, cái này như cơ quan mình thì cứ đầu tháng lĩnh lương mỗi người trích tài khoản 100 cho vào quỹ " ăn chơi " , thích ăn gì thì mua về ăn, ăn hết góp tiếp.
Theo mình chắc các nơi khác cũng thế cả thôi, không phải cứ người mới vào là phải bao hết.

1. bình thường nhưng nên làm nhanh gon lẹ.
2. Cũng bìnht thường mà. Bạn cứ để ý xem nhựng ng khác làm như thế nào thì mình là y như vậy
3. Cái này tùy hứng, thỉnh thoảng mình cũng phải mua cái gì để đãi, 1 cách rất tốt để lấy lòng mọi người

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên