Cần giúp về thủ tục công chứng, đăng ký GDBĐ...với BĐS thuộc diện quy hoạch...

giotmuabenthem

Verified Banker
Chào các bạn:D
Tớ đang gặp trường hợp về TSBĐ như sau, mong nhận được sư giúp đỡ của các bạn:
TSBĐ là BĐS đầy đủ giấy tờ chứng nhận QSH, song lại thuộc dện quy hoạch giải tỏa (quy hoạch có từ lâu) --> thủ tuch công chứng, đăng kí GDBĐ có gì khác so với thông thường không? Và có khu vực nào hoặc văn bản nào quy định là không cho phép thực hiện công chứng, đăng kí GDBĐ đối với BĐS loại này không ????
Chân thành cảm ơn....;;):>

Không có gì khác cả, vẫn công chứng, đăng ký như bình thường, nó là tài sản hợp pháp được nhà nước cấp giấy chứng nhận sử dụng và sở hữu đàng hoàng cơ mà.

Nó chỉ khác ở chỗ rủi ro khi xử lý tài sản thôi, rủi ro là do bên bạn tự thẩm định và tự chịu trách nhiệm về khả năng có thu được tiền đền bù hay ko và khi nào mới chịu giải tỏa. ;))

Cái này các thủ tục vẫn bình thường. Nhưng nếu mà mình thì mình không nhận tài sản này, tài sản dạng này hầu như là không xử lý được, rất khó chuyển nhượng.

Theo mình thì cứ tham khảo giá đất đền bù ở đấy, so sánh với nghĩa vụ bảo đảm khoản vay, nếu hợp lý thì vẫn cho vay bình thường. Thủ tục thì vẫn làm như thương, còn khi giải tỏa nếu họ muốn nhận tiền đền bù thì vẫn phải trả nợ ngân hàng để lấy sổ đỏ ra.

Đất quy hoạch giải tỏa thì ai dám đăng kí GDBĐ cho mà đòi đăng kí chứ. Loại đất đấy thì next cho nhanh

Đúng như các ý kiến nói trên. Hiện tại không có Ngân hang nào nhận tài sản đảm bảo là đất trong diện quy hoạch vì việc xử lý tài sản đảm bảo rất nhiều thủ tục và phiều hà.

Cái này thực ra là vẫn có nơi nhận được tuy nhiên bạn nên nhờ chủ sở hữu hoặc mượn sổ đỏ mang lên Phòng TNMT hỏi xem đất đã có quyết định thu hồi chưa nhé, tránh trường hợp ký hợp đồng thế chấp xong nhưng ko đăng ký giao dịch đảm bảo được.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên