Cách tính thời gian và mức tiền cho vay

• Bắt đầu Bắt đầu thuymap88
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu

thuymap88

Thành viên
Các bạn cho mình hỏi với. Mình đọc nhiều tài liệu về viết báo cáo thẩm định của ngân hàng cho khách hàng.

Ở đầu báo cáo luôn có mục số tiền KH muốn vay và time xin vay. Nhưng khi CBTD quyết định cho vay với số tiền thấp hơn và time khác với time KH xin vay.
Vậy làm thế nào xác định được số tiền NH chấp nhận và time đó?

Mình thấy CBTD phân tích bảng cdkt và bckqhdkd nhưng chỉ đưa ra các chỉ số để đảm bảo khả năng tài chính KH là lành mạnh, đủ điều kiện cho vay thôi. Không nói gì đến số tiền chấp nhận cho vay và xd time cho vay. Các bạn chỉ giúp mình với.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn nên đọc lại tài liệu môn Tín Dụng Ngân Hàng 1,
thời gian cho vay phụ thuộc: Thời gian sử dụng vốn vay của khách hàng, Tính chất vốn của ngân hàng( ngắn han hay dài hạn)
Mức tiền cho vay là Min(Nhu cầu vốn vay hợp lý, khả năng cung cấp vốn của NH, Khả năng đảm bảo của TSDB)

Phân tích 2 báo cáo đó thì là số liệu trong quá khứ, muốn tìm ra số tiền cho vay và thời hạn cho vay thường phải là phân tích phương án, dự án. Xem lại đi bạn nhé.

Để xác định số tiền vay bạn phải thẩm định phương án vay, kết hợp với phương pháp dự báo để xem kế hoạch tăng trưởng doanh thu có khả năng đạt được hay ko => tỷ lệ chi phí của phương án => tổng nhu cầu vốn
Để xác định thời gian cho vay, bạn phải tính toán Chu kỳ Ngân quỹ => Chu kỳ Ngân quỹ kế hoạch => thời gian cho vay
Các vấn đề trên áp dụng trong cho vay ngắn hạn, thường là cho vay hạn mức

Back
Bên trên