Các bạn giải thích dùm mình Chiêu lách trần lãi suất mới

tungttra

Verified Banker
Mình đọc báo nói các ngân hàng dùng chiêu này nè :“Chiêu trò” được áp dụng của nhà băng khác là khách gửi ngắn hạn, sau đó cho khách vay cầm cố sổ tiết kiệm ngân hàng để được hưởng lãi suất dài hạn mà không phải chịu phạt. Mình không hiểu các bạn giải thích dùm mình

mấy bác cứ phân tích chi cho phức tạp, giờ cứ nhận tiền gửi 1 năm lãi suất 9%, cho vay lại 1 năm lãi suất 8%, rồi khách lấy tiền đó gửi lại ngân hàng 9%, thế là khách nhận lãi suất thực 11% rồi, ngân hàng vừa tăng chỉ tiêu dư nợ vừa tăng chỉ tiêu huy động vốn ^^

Chiêu này xưa quá rùi các pác ạh. we em bây giờ ko dùng loại này nữa mà chi tiền mặt cho kh luôn. Đố bọn thanh tra làm jif đc nhé he he

Chiêu này xưa quá rùi các pác ạh. we em bây giờ ko dùng loại này nữa mà chi tiền mặt cho kh luôn. Đố bọn thanh tra làm jif đc nhé he he

Chuẩn một số CV QHKH sẽ thỏa thuận riêng với KH về mức ls chênh ra và trả trước cho KH lun[Giờ KH cũng chỉ quan tâm đến ls đối với các khoản tiền gửi NH thôi ] ;)) - Trong khi trên thực tế vẫn có 9% thui :D

Nhầm to nhé, hnọ sang SeA, nhìn bảng ls niêm yết toàn 12% luôn (từ 1 - 12 tháng luôn), nhìn mà sợ. Liều thật:))

hức, một vài ngân hàng đi đầu trong việc lách trần lãi suất làm các ngân hàng khác phải theo chân....hây da, giờ đi gặp khách hàng mà nghe họ nói ls ngân hàng này 12, ngân hàng kia 13 mà choáng toàn tập. Kiểu này mai mốt vị trí như mình thành ra là thừa

Theo mình tìm hiểu thì như này nè bạn: Giả sử khách hàng gửi 1 sổ tiết kiệm kỳ hạn 12 tháng, với lãi suất dài hạn cao. Sau 1 tháng, khách hàng sẽ vay cầm cố sổ tiết kiệm lại với lãi suất vay bằng hoặc cao hơn 1 chút với lãi suất tiền gửi vào ( Như vậy, sau 1 tháng khách hàng rút hết tiền nhưng vẫn được hưởng lãi suất dài hạn cao hơn so với lãi suất gửi 1 tháng thông thường, mà không phải rút trước hạn. Số tiền lãi của sổ tiết kiệm của 11 tháng còn lại sẽ bù trừ vào lãi tiền vay của khoản vay cầm cố sổ tiết kiệm)
Giải thích như bạn đúng rồi, nhưng mình không hiểu chổ là
Nếu 1 KH đem đến NH gửi 01 tỷ tiết kiệm.NH lách luật cho LS 12% như bạn nói.
3 tháng KH rút ra luôn thì phải làm HĐCC cho KH vay lại STK vậy số tiền lãi này ai trả.

Các chiêu của các Pác j[f cổ quá rồi ít ngân hàng làm lắm. Hiện tại có một số (nhiều) Ngân hàng thực hiện hình thức huy động như sau: Ví dụ 1 kì hạn là 12 tháng thì các mức lãi suất như sau: trả lãi trước theo tháng thì 8,8%, trả lãi trước theo quý thì 8,9% trả lãi theo 6 tháng thì 9% còn 12 tháng thì 12%. TUy nhiên khi khách hàng gửi đến tháng thé 3 rồi rút tiền thì vẫn được hưởng lãi suất là 8,8%>2%. Sướng chưa. Bằng cách này em đố Thằng nào ở SBV bắt được mà Ngân hàng và khách hàng thực hiện đugns quy định. Cao tay chưa!!!!! mà chả cần chiêu nào hết vẫn đúng luật. Còn làm theo cách kia vân có thể bắt được mà đem lại rủi ro cho Ngân hàng nên ji[f ítlamf

Giải thích như bạn đúng rồi, nhưng mình không hiểu chổ là
Nếu 1 KH đem đến NH gửi 01 tỷ tiết kiệm.NH lách luật cho LS 12% như bạn nói.
3 tháng KH rút ra luôn thì phải làm HĐCC cho KH vay lại STK vậy số tiền lãi này ai trả.

Ngân hàng sẽ lấy lãi của chính sổ tiết kiệm(09 tháng còn lại)trả cho lãi vay cầm cố đó bạn, thanh toán bù trừ lãi tiền gửi cho lãi vay mà.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên