Bế tắc vì rải hồ sơ xin việc mãi không ai gọi

cocghe266

Administrator
Hàng ngày, tôi check mail ba, bốn lần và luôn nhìn vào điện thoại chờ đợi các cuộc hẹn, cuộc gọi. Tôi ước ao, mình được đi làm vô cùng.

Tôi đã tốt nghiệp một trường đại học khá chất lượng tại Hà Nội được 5 tháng và vẫn chưa xin được việc. Ban đầu, tôi nghĩ mình cứ nghỉ giao lao sau 4 năm học vất vả đã rồi tính tiếp. Nhưng sau 3 tháng, tôi bắt đầu sốt ruột khi thấy bạn bè mình lần lượt đi làm.

Tôi bắt đầu "rải" hồ sơ xin việc khắp nơi trên địa bàn thành phố Hà Nội, vào đủ các vị trí: bán hàng, lễ tân, hành chính - nhân sự, nhân viên kinh doanh. Và cũng đã đi phỏng vấn ở một số công ty. Tuy nhiên, cho đến thời điểm này tôi thực sự bế tắc vì vẫn chưa có công ty nào gọi tôi đi làm.

Những lần phỏng vấn đầu tiên thất bại, tôi nghĩ là kinh nghiệm cho những lần phỏng vấn sau. Nhưng rồi việc thất bại cứ liên tiếp khiến tôi rất chán nản. Tôi cũng cố gắng học cách cân bằng với việc thất nghiệp. Theo một số thông tin đối phó với thất nghiệp trên các báo mạng, tôi cũng làm nhiều việc khác nhau: đọc sách báo, đọc tài liệu chuyên ngành, tập với các tình huống phỏng vấn, đi làm, tập thể dục, làm công việc nhà, gặp gỡ bạn bè...

Các bạn cũng biết, nếu không có tiền, chúng ta không thể sống được. Ngoài tiền ăn, tiêu, tôi còn phải trả tiền nhà trọ, tiền điện, tiền nước. Thực sự là tôi thấy rất xấu hổ nếu bây giờ hàng xóm hay bạn bè hỏi tôi đã đi làm chưa? Tôi không dám đi ra ngoài nhiều nên cứ ở trong nhà suốt. Hàng ngày, tôi check mail ba, bốn lần và luôn nhìn vào điện thoại chờ đợi các cuộc hẹn, cuộc gọi. Tôi ước ao, mình được đi làm vô cùng.

Tôi mong muốn nhận được lời khuyên từ các bạn để giúp tôi thoát khỏi tình trạng này. Cảm ơn các bạn.

Vân Anh
Độc giả của VnExpress

Tưởng tâm sự của cóc chớ;)...(Post xong vô sửa lại vì quên viết hoa đầu dòng) Ôi xấu hổ...

Mình chưa đến 5 tháng nhưng cũng check mail suốt ;))

Ở Hà Nội chắc tình trạng COCC, người quen biết nhiều hơn TPHCM

Mình cũng check mail, chờ điện thoại hàng ngày mà vẫn không thấy gì :-s

Giống hệt mình, giờ đang tính đi bán hàng hay gì đó kiếm tiền tiêu đã, đợi mail với điện thoại mòn mỏi:((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,566
Thành viên mới nhất
nganhuynh130806
Back
Bên trên