Bankers làm gì khi rời office?

Crab Banker

Verified Banker
Chào các bankers nhiệt huyết, mình đang "bí" nên có mấy dòng chia sẻ và mong các bankers tư vấn cho mình với nhé :-*

Đi làm hơn 1 năm vẫn quay cuồng với công việc vì vẫn tâm niệm tuổi trẻ là phấn đấu là học hỏi và hi sinh (sau này già có muốn hi sinh cũng muộn rồi).
Hơn 1 năm là về nhà trung bình lúc 7h và hơn 50% ăn cơm một mình vì cả nhà ăn cơm rồi, (dạo này bố mẹ thương nên đợi chờ ăn cơm cùng :-x )
Hơn 1 năm ước ao, sẽ đến lúc mình thảnh thơi và phải hi sinh ít hơn vì công việc, tận hưởng thành quả :D

He he, đến giờ thì mình có khá hơn tí, 6h30 về tới nhà >:) và tối không phải ôm việc về nhà nữa :D nên thời gian rảnh rang công việc nhiều hơn => một điều đáng mừng? Yeap, có đáng mừng thật. Nhưng đau lòng thay mình chợt nhật ra bây giờ mình không biết làm gì vào thời gian rảnh rang của mình cả @.@. Thật đáng sợ, sau một thời gian dài, cai đi chơi, cai bạn bè, cai ti vi, cai tụ tập, cai đủ các sở thích vì công việc vì học tập, giờ thì rảnh rang mình lại chẳng thể nghĩ ra mình nên làm gì [-(.

Thực ra thì mình cũng có nghĩ tới đi học một môn nghệ thuật vận động nào đó (múa bụng, yoga, erobic, dansport....), tham gia hội nhóm nào đó (hội phượt mình giữ liên lạc giật cục vì sau khi đi phượt về chúng nó tụ tập suốt, nhưng mình đi phượt về mình lại lao đầu vào việc), lên một vài project cá nhân nho nhỏ (design lại cái phòng riêng, học nấu ăn để sau còn nấu cho chồng chứ :D, trồng 1 khu vườn nho nhỏ trên tầng, thăm họ hàng - vẫn quay cuồng học hành, đi làm bao năm nay nên hơi xa cách :( ...)....

Nhưng (lại nhưng) mình rút cục chưa làm được, và thực sự thấy khó làm vì vấn đề thời gian và tiền bạc (thật thà :">).

Về thời gian nhé: giờ về sớm thì sớm nhất cũng 6h rùi, mà giờ đấy là giờ cơm chiều, hix, mình không nỡ để pama phải ở nhà dọn dẹp, nấu nướng phục vụ thêm nữa (bao năm ăn học toàn các cụ phục vụ rùi, giờ già rùi con lớn mà vẫn phải phục vụ thì khổ quá). Mà cái cơm chiều với dọn dẹp nó phải đến 8,9 giờ mới xong. Thế là đi đứt buổi tối rùi, nào còn lúc nào mà múa bụng, lúc nào mà học nấu ăn, shopping, lượn lờ... :(. Mình đang phân vân có nên cố gắng buổi sáng trước khi đi làm không nhỉ? 6h tập tành đến 7h về chuẩn bị đi làm? nhưng nếu thế thì chỉ có erobic thui.

Về tiền bạc: :"> cái này thì thú thật mình cũng uncontrol lắm, đi làm 1 năm mà có tích cop được đồng nào đâu (@.@ chả hiểu tiêu cái gì nữa mặc dù có ghi chép đàng hoàng =)) ), mà nếu tích cop thì chả đủ xăng xe, ăn uống, nói gì shopping, học cái này, mua cái kia (mình tick cop 50% lương :D) => thế là lại lưỡng lự mỗi lần nghĩ tới những thứ unfamiliar ở trên :(

Tóm lại, những gì mình đang muốn làm thì mình đang đổ lỗi ngoại cảnh nên không thực hiện được :-".

Thế nên mình thắc mắc KHÔNG BIẾT CÁC BANKERS KHÁC CÓ GIỐNG MÌNH KHÔNG NHỈ? CÁC BẠN Ý LÀM GÌ SAU GIỜ OFFICE VÀ BALANCING CUỘC SỐNG THẾ NÀO??? Mình mong có ai chia sẻ, chỉ mình cách hay một "tấm gương" cho mình học tập khoản "tự sướng" này với.

Ngày đi học, ới một tiếng có cả lũ đi chơi, (mà lúc nào cũng thiếu thời gian chơi), giờ đi làm như kiểu xa mặt cách lòng, rùi cả cái bán cầu não cho việc ăn chơi cũng đụt rùi hay sao ấy nên mình chả biết làm cái-điều-bình-thường-mọi-người-vẫn-làm thế nào cả @-) KHÔNG BIẾT CÓ PHẢI MÌNH CÓ VẤN ĐỀ KHÔNG NỮA! haizzzz

Các bạn góp ý mình việc này với nhé! Mình thực sự thấy khó rùi ấy!

Bạn là nữ thì mình ko biết. Còn mình là boy, đã đi làm gần 1 năm, tính đến thời điểm hiện tại, những ngày đi làm trong tuần thì ban ngày đi làm, tối về phòng(mình ở quê lên tp làm nên phải ở trọ, con nhà nghèo mà^^) ôm cái laptop ngâm cứu rồi ngủ thôi. Cuối tuần thứ 7 và CN thì tụ tập bạn bè cafe, đôi khi nhậu nhẹt, có tuần thì chạy 50km về quê. Hiện tại thì là như thế. Qua năm sau mình đi học thêm thì hok biết sẽ như thế nào nữa, nhưng chắc chắn là sẽ hok còn tụ tập cuối tuần nữa vì sẽ phải đi học :(

Haizz giống tình trạng của mình hiện tại thế. Ngày trước còn đi học, còn tụ tập bạn bè, còn lo nọ kia đủ thứ, với cả các thể loại ăn chơi nhảy múa :-". Giờ thì: đi làm cả ngày về, cơm nước, tắm giặt xong xuôi nghịch lap độ 30'- 1 tiếng là hành quân đi ngủ :D. Học thì xong rồi, bạn bè thì gia đình hết rồi =((. Chả bit đàn đúm với ma nào nữa. Haizz. Đi chơi t hì cũng thi thoảng thôi. Tạm thời đang trong giai đoạn thấy nhàn cư vi bất thiện hết sức :-". Any suggestion? :-"

Một ngày của mình thường bắt đầu thế này:

Buổi sáng dậy sớm thong dong đi bộ tới cơ quan, vừa đi vừa nghe mấy bản nhạc vui vẻ như "Nồng nàn Hà Nội" hay "Hồ Gươm sáng sớm" của Hoàng Hải. Buổi sáng không khí vừa trong lành lại có nắng nhẹ, tranh thủ tổng hợp vitamin D vì cả ngày ngồi trong phòng lạnh rùi mà. hè hè :D Hơn thế nữa bây giờ lại đang là mùa hè nên dọc đường hoa bằng lăng tím với hoa phượng đỏ nở đẹp lắm, vừa đi tranh thủ ngắm phố phường và chụp vài bức ảnh streetlife cũng thấy cuộc sống thật là thú vị ^^

Trưa nắng nên mua cơm hộp về cơ quan ăn rồi nghỉ trưa luôn ở đấy.
Đến chiều bước ra khỏi cái phòng lạnh thì trời cũng đã tắt nắng, lại mát mẻ, lại tản bộ về nhà, nhân tiện qua mấy hàng bán ngô luộc (thíc ăn ngô luộc mà^^) ngồi làm vài bắp ngẫm nghĩ sự đời, nhìn dòng người thong thả đi về từ các công sở....

Tối đến về nhà tắm rửa, ăn cơm xong là alo rủ rê bạn bè đi trà đá nói phét, chém gió chém bão. Thích nhất là lúc ngồi ở quảng trường rộng, gió lồng lộng mát kinh! lại được cười phớ lớ và buôn đủ thứ chuyện với mấy thằng bạn. Thấy thật thoải mái và nhẹ nhàng. Thấy cuộc sống sao mà bình yên và dễ chịu lạ. haha =))
Thỉnh thoảng đổi gió thì đi cafe nghe vài bản nhạc Trịnh du dương, hay đi ăn đồ nướng, hát hò tụ tập với hội bạn.
Xong là về thay quần áo lên giường nằm duỗi thẳng cẳng chân tay rồi ngủ 1 mạch đến sáng.

Sáng hôm sau thức dậy thấy sao mà hôm qua ngủ ngon thế. Chớp mắt cái đã đến sáng rồi =)) (mình ngủ ít khi mộng mị lắm)
Đấy là những hôm đi hú hí với bạn bè, còn không thì tối nằm nhà ôm em laptop lọ mọ chém gió trên Facebook, Yahoo, lang thang đọc cái này, học cái kia.

Hoặc không chán vào mạng rùi thì nằm gác chân chữ ngũ nằm đọc Steve Jobs và mấy chuyện xì tin xì khói cho nó vui vẻ cái đầu. hehe :D

Thế là kết thúc 1 ngày thôi! :-"
Công việc thì không có gì phải bàn vì mình yêu thích nó, nên càng có nhiều việc mình càng thích. hahha =))

Hiện tại còn đang single thì cứ sống thế, sau này có chồng có con vào chả bít thế nào. hì :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thời gian của mình đều như Vắt chanh.
Cứ hết h làm là đi chơi với bạn bè.
9h về tắm giặt xem tivi,ngồi máy tính.
12h đi ngủ
6h sáng hôm dậy
7h đi làm.
5h chiều lại về.
Chắc khi nào lấy vợ thì mới thay đổi được.

M cũng nhàn cư như mng đây! ở phòng mình, mấy anh em nói đùa với nhau: sắp tới phòng mình rủ nhau đi học tiếng Trung đi! Sắp tới chắc phải dùng nhiều!... Nghe cũng có lý! hí hí!

Mình làm Teller, bận rộn cả ngày cơ mà vẫn thích lắm bạn ah. hehe.
Mình nghĩ là cuộc sống thì có nhiều điều phức tạp lắm nhưng quan trọng là cách nhìn nhận của mỗi người là thế nào thôi. hì hì. Mà mình thì thuộc dạng easy-going và sống đơn giản hóa mọi thứ nên mình nhìn mọi việc có vẻ nhẹ nhàng. chắc vậy! :D

Cuộc đời là VÔ THƯỜNG, những thứ bạn đang có, không gian bạn đang tồn tại... chỉ là giả tạm. Theo mình thì các bạn đừng nên biến mình thành robot để thực hiện những lịch trình, những kế hoạch... hãy đan xen giữa công việc và các hoạt động xã hội, tham gia các clb từ thiện nếu có điều kiện, thời gian buổi tối nên đọc sách. Biển học mênh mông, tri thức là vô cùng tận, đừng lãng phí thời gian để than phiền bạn ạ !
Hãy học Phong Thủy, Kinh Dịch, Tứ Thư... hay lắm đó !
Dóc thôi nha :-|

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,421
Thành viên mới nhất
Airbourne Merch
Back