Bài tập về thẩm định dự án

eunjae91

Thành viên
Mình có thắc mắc chút về phần TSCĐ là nếu đời dự án là 4 năm mà có tài sản cố định là 1000, khấu hao theo phương pháp đường thẳng là 5 năm thì phần giá trị còn lại của TSCĐ có được tính vào năm 4 của dự án không và nếu tính vào thì ghi là 200 hay là 200*(1-thuế TNDN)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
tài sản doanh nghiệp dùng, hết 4 năm dự án thì nó vẫn còn sử dụng đc thêm 1 năm , là năm thứ 5, vậy thì lý do gì mà tính giá trị còn lại vào năm 4 ??
200(1-t)hình như k có ý nghĩa . luôn là 200

Vì để tính NPV của dự án nên mình thắc mắc là có cho giá trị còn lại của TSCĐ vào năm cuối cùng của dự án không ??

Khấu hao mỗi năm là 1000/5=200. Nhưng dự án là 4 năm nên mình mới thắc mắc là có cho phần giá trị còn lại vào năm cuối cùng. Tại năm cuối cùng của dự án không thanh lý nên chỉ có phần giá trị còn lại thôi

Năm thứ 4 chưa khấu hao hết nên mình sẽ phải thu hồi giá trị còn lại, mình cũng đang học môn Thẩm đình nên chắc đấy :)

Mình có thắc mắc chút về phần TSCĐ là nếu đời dự án là 4 năm mà có tài sản cố định là 1000, khấu hao theo phương pháp đường thẳng là 5 năm thì phần giá trị còn lại của TSCĐ có được tính vào năm 4 của dự án không và nếu tính vào thì ghi là 200 hay là 200*(1-thuế TNDN)

Cái này theo mình nghĩ là 200 * (1-thuế TNDN) bạn nhé :D Bình thường nếu khấu hao thì khoản 200 kia là chi phí của bạn, dùng để tính thu nhập sau thuế, nhưng chưa khấu hao thì coi như là khoản thu => phải tính thuế TNDN :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,532
Thành viên mới nhất
youhuihuodog994
Back
Bên trên