Bài tập về Giấy tờ có giá NH phát hành và NH mua

minhthangnb

Thành viên mới
Mọi người cho mình hỏi 1 số bài tập về giấy tờ có giá :
Bài 1 : 1/7/X +2, Ngân hàng mua 600 TP của Cty A, MG 1tr/1tp, thời hạn 5 năm phát hành ngày 1/1/X. Giá mua 603tr. Lãi suất 11%/năm, lãi trả hàng năm vào 31/12. Trên bảng cân đối kế toán năm X+2, giá trị của số trái phiếu này là bao nhiêu?
Bài 2 : 1/7/X NH phát hành GTCG thời hạn 5 năm, lãi suất 10%/năm, trả lãi sau. MG =10 tỷ, thu được 9,5 tỷ. Trên bảng cân đối kế toán 31/12/X giá trị khoản trái phiếu này là bao nhiêu?
Mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn nhiều :D

câu 1: phụ trội,lãi trả sau
giá trị tp = mg+lãi dồn tích+ phụ trội chưa phân bổ = 600 + 0 + (3 - 0,3)
vì trả lãi cuối năm ==> lãi dồn tích cuối năm =0
phụ trội 3, phân bổ 5 năm => 6 tháng đã pb 0,3
Câu 2: chiết khấu, lãi trả sau, đề ko nói rõ trả hàng năm hay trả khi đáo hạn ==> chưa rõ.
cách làm cũng tương tự câu trên thôi, bạn chắc đang học kế toán thì trong giáo trình có hết đấy

theo mình làm thì như thế này, m.n xem hộ nha:
câu 2:
bán có chiết khấu (do MG>TM), chiết khấu =0,5 (trong 5 năm)
giá trị trái phiếu trên bảng cân đối (31/12/X) = MG - CK = 10 - [0,5 - 0,5*6/60]= 9,55
vì Chiết khấu đã được phân bổ trong 6 tháng trong tổng là 60 tháng nên cần trừ đi :-?
câu 1
lãi phải thu = 600*11%/2= 33
giá trị trái phiếu lúc này là 633, trong khi mua vs giá 603 --> mua có chiết khấu = (MG + lãi phải thu)-giá mua= 30
31/12/X+2 giá trị trái phiếu = MG - Lãi chờ phân bổ - Chiết khấu chưa phân bổ = 600 - (30 - 30*6/30)= 576

- - - Updated - - -

câu 2:
giá trị trái phiếu trên bảng cân đối (31/12/X) = MG - CK = 10 - [0,5 - 0,5*6/60]= 9,55
vì Chiết khấu đã được phân bổ trong 6 tháng trong tổng là 60 tháng nên cần trừ đi :-?
câu 1
giá trị trái phiếu lúc này là 633, trong khi mua vs giá 603 --> mua có chiết khấu = (MG + lãi phải thu)-giá mua= 30
31/12/X+2 giá trị trái phiếu = MG - Lãi chờ phân bổ - Chiết khấu chưa phân bổ = 600 - (30 - 30*6/30)= 576
à, quên mất, câu 2, giá trị trái phiếu = MG - CK = 10-0,5 = 9,5 thôi (vì theo công thức, phản ánh theo cơ sở thuần, thực ra cái câu này mình cũng ko hiểu lắm>:/

Câu 1 Nhầm với lãi trả trước rồi, lãi trả định kỳ thì ko có "lãi chờ phân bổ". Câu "giá trị trái phiếu lúc này là 633" chưa đúng về bản chất vì khi mới mua giá trị của nó là 603, khoản 33 bạn tính là lãi trong 5 năm, nếu lãi trả vào cuối kỳ thì giá trị của nó lúc đáo hạn chỉ là 630 thôi.

Câu 2 Chưa xét tới trường hợp lãi trả khi đáo hạn. Nếu trả khi đáo hạn thì cân cộng thêm phần "lãi cộng dồn" nữa.

Đây là một vài ý kiến của mình, bạn xem xét nhé ^^

câu 2:
câu 1

- - - Updated - - -

à, quên mất, câu 2, giá trị trái phiếu = MG - CK = 10-0,5 = 9,5 thôi (vì theo công thức, phản ánh theo cơ sở thuần, thực ra cái câu này mình cũng ko hiểu lắm>:/

Câu 1 Nhầm với lãi trả trước rồi, lãi trả định kỳ thì ko có "lãi chờ phân bổ". Câu "giá trị trái phiếu lúc này là 633" chưa đúng về bản chất vì khi mới mua giá trị của nó là 603, khoản 33 bạn tính là lãi trong 5 năm, nếu lãi trả vào cuối kỳ thì giá trị của nó lúc đáo hạn chỉ là 630 thôi.

Câu 2 Chưa xét tới trường hợp lãi trả khi đáo hạn. Nếu trả khi đáo hạn thì cân cộng thêm phần "lãi cộng dồn" nữa.

câu 1 ý, rõ ràng tính đến thời điểm 01/07/X+2, số lãi trong năm đã được thêm vào là 33 mà bạn, chỗ 33 này chưa bên nào nhận nhưng vẫn có trogn giá trị trái phiếu, mình xem lại giáo trình là như vậy

Ui, t đọc đề bỏ luôn câu phát hành 1/1. Chắc giờ phải cố gắng bỏ tật đọc đề qua loa mới được. C làm đúng rồi ^^
ah, trong công thức của c phần "- lãi chờ phân bổ" t nghĩ phải thay bằng "+lãi dồn tích" vì bài này là lãi trả sau, ghi thế dễ bị hiểu nhầm thành lãi trả trước.

câu 1 ý, rõ ràng tính đến thời điểm 01/07/X+2, số lãi trong năm đã được thêm vào là 33 mà bạn, chỗ 33 này chưa bên nào nhận nhưng vẫn có trogn giá trị trái phiếu, mình xem lại giáo trình là như vậy

Ui, t đọc đề bỏ luôn câu phát hành 1/1. Chắc giờ phải cố gắng bỏ tật đọc đề qua loa mới được. C làm đúng rồi ^^
ah, trong công thức của c phần "- lãi chờ phân bổ" t nghĩ phải thay bằng "+lãi dồn tích" vì bài này là lãi trả sau, ghi thế dễ bị hiểu nhầm thành lãi trả trước.

hì, t hay bị nhầm mấy cái lãi này quá :-bd

câu 2 nhé, t xem lại giáo trình thì phần phát hành GTCG, vào cuối kì, trên bảng CĐKT, giá trị GTCG được ghi nhận theo cơ sở thuần giá trị = MG - CK + PT, như vậy theo t hiểu, đâu có nói phầ trả lãi lúc nào đâu, thực ra chỗ này t cũng ko hiểu lắm :(

Trời ơi, xấu hổ quá, ko ngờ t đọc sai đề cả 2 câu, t đọc luôn thành nh mua tp ở câu 2 haha, tưởng 2 câu giống nhau nưa ^^. Chắc tối qua buồn ngủ quá ^^.
Uhm, đúng rồi bạn, nếu nh phát hành thì tính theo công thức đó, cách làm đầu tiên của c tính ra 9,55 là đúng, không phải 9,5 đâu. ở đây mình cộng với ck chưa phân bổ. giá trị của phần ck giảm dần làm tăng chi phí. Cùng với đó giá trị của Tp sẽ tăng dần để khi đáo hạn giá trị tp = MG = 10 tỷ

câu 2 nhé, t xem lại giáo trình thì phần phát hành GTCG, vào cuối kì, trên bảng CĐKT, giá trị GTCG được ghi nhận theo cơ sở thuần giá trị = MG - CK + PT, như vậy theo t hiểu, đâu có nói phầ trả lãi lúc nào đâu, thực ra chỗ này t cũng ko hiểu lắm :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back
Bên trên