Ai biết thủ tục gia hạn nợ khoản vay tư vấn hỗ trợ

hoabeo0112

Verified Banker
Mình đang phải gia hạn nhiều hồ sơ quá, đang làm thì thấy phải nhờ mọi người tư vấn hộ mình cái:
Trong trường hợp đối với khoản vay hạn mức nên làm Phụ lục nảo?
Trong trường hợp Hợp đồng vay từng lần?

Về gia hạn khoản nợ với khoản vay hạn mức, như bên mình làm thì ko cần làm phụ lục HDTD mà chỉ cần làm khế ước gia hạn nợ, cụ thể là cái khế ước này sẽ nối tiếp vào cái khế ước cũ.
Còn đối với khoản vay từng lần thì mình k psinh, nhg chắc là cũng làm như vậy thôi.
Dĩ nhiên khi gia hạn thì phải có điều chính trên phân hệ rồi :)

ko đúng hoàn toàn. vì còn phụ thuộc vào các điều khoản trong hợp đồng nữa. Thông thường thì phải kí phụ lục hđtd thì mới đảm bảo tính pháp lý

bên mình, HĐ hạn mức mới có thêm Phụ lục bổ sung HĐTD, đơn xin gia hạn hạn mức, phương án gia hạn và kèm cả BCTĐ gia hạn nợ (đối với gia hạn hạn mức). CÒn về gia hạn khoản vay thì cũng có đơn xin gia hạn gốc, lãi; Phương án trả nợ; Bảng kê hàng tồn kho; Biên bản tái thẩm định...
p/s: mình thấy ngoài form của hội sở thì cũng tùy chi nhánh có đưa thêm các mẫu riêng để giúp quản chặt chẽ hơn khoản vay đó :)

Trường hợp gia hạn đối với khoản vay từng lần hoặc hạn mức đều phải ký thêm phụ lục HĐTD và phụ lục KUNN hết bạn nhé

Về phụ lục gia hạn hợp đồng tiền vay thì theo mình chưa thấy quy định nào ghi rõ và khi gia hạn thì tất cả đều phải ký phụ lục hợp đồng. Phụ lục hợp đồng và các điều khoản chỉ cần phù hợp với quy định của luật.
- Đối với hợp đồng hạn mức vốn lưu động, do các khế ước cho vay đều nằm trong 1 hợp đồng duy nhất. Khi khách hang khó có khả năng trả nợ, Ngân hang sẽ tiến hành đánh giá và gia hạn cho toàn bộ các khoản vay lien kết với hợp đồng tín dung nêu trên. Vì vậy theo ý kiến của mình sẽ ký 1 phụ lục hợp đồng tín dung hạn mức vốn lưu động chung trong đó có list ra các khoản vay được gia hạn và thời gian gia hạn, lãi suất gia hạn (nếu có).
- Còn đối với hợp đồng vay theo món từng lần thì mỗi hợp đồng gắn với 1 khoản vay sẽ có 1 phụ lục hợp đồng riêng (thường là 1 khoản vay)

Theo mình nghĩ thì đối với Hợp đồng hạn mức thường không ghi rõ thời hạn cho vay cụ thể, chỉ thể hiện trong từng khế ước nhận nợ nên khi gia hạn cần ký phụ lục giấy nhận nợ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,510
Thành viên mới nhất
brmcmerch
Back
Bên trên