01 Câu Hỏi Của 01 Phó Tổng Giám đốc ngân hàng ! ! !

Ngày trước 01 Phó Tổng Giám đốc của 01 ngân hàng đã hỏi mình như thế này::-"
Có 2 môi trường làm việc cho em lựa chọn:8->
01. Ở môi trường này có kế hoạch cụ thể, rõ ràng và đã được Ban Giám đốc phê duyệt. Vd: như kế hoạch đưa ra 9 giờ sáng là bạn phải đi chợ, 10 giờ mua những gì và những gì đã lên list sẵn.:-" 10 giờ 30 bắt đầu làm đồ ăn. 11 giờ dọn ra.
02. Môi trường 2 thì không có kế hoạch rõ ràng nói chung là khá tự do, vd: như bạn muốn đi chợ giờ nào thì đi chợ. Muốn nấu món nào thì nấu trong ngày đó:-" Hoặc là giao cho bạn làm gà nướng trong ngày đó, thì đúng trưa có món gà nướng là ok.

Theo bạn, bạn sẽ chọn môi trường nào?

Lúc đó, theo phản xạ và suy nghĩ của mình thì mình chọn môi trường 2 vì khi giao cho anh đi chợ món gì, thì miễn làm sao đúng 12 giờ mình làm ra món ăn đó. Tức là khi vào ngân hàng làm sẽ giao chỉ tiêu cho mình, khi đó mình sẽ cố gắng hoàn thành các chỉ tiêu được giao.
Nhưng Sếp lớn đó không chịu vì ở môi trường 2 bị nói thêm 1 câu là anh thức giờ nào thì thức, nhưng thức rồi ngồi đó, không biết làm gì!

Về nhà nghĩ tức lắm, vì sao như thế nhỉ, nếu giao cho tôi đi chợ Bến Thành sáng hôm đó, nhưng chợ bị nổ hay bị cháy hay đóng cửa, tôi sẽ tự động đi về vì theo kế hoạch đã được duyệt là như thế.
Còn ở môi trường 2 là tôi có thể chủ động được, không đi chợ Bến Thành thì tôi đi chợ Tân Định, Bà Triểu hay vào Siêu Thị mua đồ ăn miễn sao là có đồ ăn trưa là được.
(Bực tức ở chỗ ví dụ thôi, vì thật ra khi nhớ lại, câu hỏi cũng không rõ ràng cho mình lắm, đánh đố thì nhiều)

Cuối cùng tôi đậu (tưởng rớt):ar! vì đã bình tĩnh không cự cãi lại, nhất là khi Sếp lớn giải thích ở môi trường 1 (mặc dù nghe không thõa đáng) và mình cũng dạ dạ theo.
(nhưng giờ vào đây làm rồi thì thấy hối hận vì sau khi đi làm 1 tháng, 2 3 ngân hàng kêu quá trời hu hu :-")

Nghiệm ra 1 điều: cách nhìn của 1 lãnh đạo lúc nào cũng khác hoàn toàn với cách nghĩ và cách làm của lính. :)-$ nói vậy thì ai lên làm Sếp cũng được hết rồi hahaha). Sếp lúc nào cũng có quyền lực tối cao, Sếp đã ra kế hoạch rồi mà còn không nghe nữa à @-)@-)
Đương nhiên có kế hoạch cụ thể thì là tuyệt nhất rồi, nhưng cũng tùy theo thời điểm và thời kỳ. Kế hoạch có thể là kế hoạch năm, quý, tháng. Còn chi tiết theo từng ngày thì đuối quá trời luôn vì nói 5 6 giờ đi làm ra, nhưng có khi đi nguyên đêm gặp khách hàng rồi sao ta? Nhiều suy nghĩ lắm!?

Còn theo cách nghĩ của các bạn:|:|! ! !

(Cảnh báo:chuyện cũng 3 năm rồi, nên nhớ không rõ chi tiết lắm $-)$-)$-))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chúc mừng bạn: Bạn chọn câu trả lời thứ 2 tuy không đúng ý sếp bạn..nhưng chính nhờ sự nhầm lẫn của bạn, mà bạn đã được chọn.
Sếp bạn nhìn qua cách trả lời..và thái độ tương đối cầu thị của bạn...và chọn bạn.
Không nhất thiết phải trả lời đúng hết...nhưng nếu biết nhún nhường 1 tý..bạn sẽ được sếp hài lòng.

Còn bạn nào mà trả lời nước đôi...có nghĩa là câu nào cũgg có lý..thì hoàn toàn sai đề. Câu hỏi rõ ràng chọn 1 trong 2.

Chúc mừng bạn: Bạn chọn câu trả lời thứ 2 tuy không đúng ý sếp bạn..nhưng chính nhờ sự nhầm lẫn của bạn, mà bạn đã được chọn.
Sếp bạn nhìn qua cách trả lời..và thái độ tương đối cầu thị của bạn...và chọn bạn.
Không nhất thiết phải trả lời đúng hết...nhưng nếu biết nhún nhường 1 tý..bạn sẽ được sếp hài lòng.

Còn bạn nào mà trả lời nước đôi...có nghĩa là câu nào cũgg có lý..thì hoàn toàn sai đề. Câu hỏi rõ ràng chọn 1 trong 2.
Không có câu trả lời nào là đúng, hay sai, mà chỉ có lời giải thích phù hợp thôi bạn ạ!

Mình ủng hộ ý kiến của bạn Hoangphuong!
Nếu chỉ thi Trắc nghiệm trên máy tính thì đương nhiên là phải chọn 1 hoặc 2. Tuy nhiên, đây là phỏng vấn, cái quan trọng là cách bạn thể hiện mình thôi. (Bạn vẫn chọn 1 hoặc 2 nhưng lại được bào chữa cho sự lựa chọn đó, chẳng ai nói 1 đúng hay 2 đúng cả).
Thế sếp hỏi bạn "Nếu đi ăn với tôi, người ta mang ra 01 con cá, anh sẽ chọn ăn đầu đuôi trước hay ăn mình trước?" thì thế nào... hi...

Chỉnh sửa lần cuối:
Hi hi mỗi người đều có sự lựa chọn cho riêng mình nhưng quan trọng là người phỏng vấn có chọn bạn hay không?
Nếu bạn không được chọn, ok thất nghiệp và đi kiếm việc nữa hi hi hi Đời là thế ! ! !

em chào anh kenfntnkg. Câu chuyện của anh thú vị quá ạ :)). Thực ra để trả lời câu này em nghĩ phải xem câu hỏi đó nằm ở đoạn nào của buổi pv ạ. Nếu ở đoạn cuối thì chắc để thử thôi, tức là mình trả lời thế nào thì sếp lớn cũng sẽ vặn lại bằng cách còn lại
Bản thân em cũng thích môi trường 2, vì thế em cũng được chủ động. Còn ví dụ về chợ bến Thành cũng chưa rõ ạ: nếu chợ cháy thì các sếp có nói các giải quyết thế nào không ạ :)). Kiểu ở các cty logistic, khi vận tải hàng bằng oto mà có tai nạn thì cũng nói rõ quy trình các bước giải quyết ạ

P/S: anh có thể bật mí đây là ngân hàng nào không ạ :D

Mình sẽ chọn môi trường 1
Thứ 1, phù hợp với tính cách của mình, lên kế hoạch cho bản thân và cố gắng thực hiện theo đúng kế hoạch đã đặt ra
Thứ 2, tuy nhiên việc đặt kế hoạch bao giờ cũng có thời điểm của nó, có thể là kế hoạch 5 năm, kế hoạch 1 năm, kế hoạch quý, kế hoạch tháng, thậm chí kế hoạch tuần ... Khi cảm thấy kế hoạch của mình đã ko phù hợp với bản thân và hoàn cảnh (trật đường ray), thì cần phải thay đổi kế hoạch
Việc nhất nhất làm theo kế hoạch đã định mà ko có sự nhìn nhận lại vấn đề thì gọi là cứng nhắc. Chúng ta cần phải có sự linh hoạt, nhạy bén, năng động để có thể xem xét và đưa ra cách giải quyết thích hợp.
P/s: nói bao giờ cũng dễ hơn là làm :D

Thêm nữa, tớ thấy câu hỏi này đúng hay sai cũng phần lớn phụ thuộc vào tính cách của sếp.
Nếu sếp có tính cách làm việc theo kế hoạch thì sẽ thích môi trường 1, nhất cử nhất động sẽ có 1 kế hoạch cụ tỉ và rõ ràng.
Nhưng nếu sếp thích tự do, phóng khoáng, nhưng ko có nghĩa là ko có kế hoạch đâu nhé, bao giờ công ty hay ngân hàng cũng đều phải có 1 kế hoạch tổng quan (dài hạn), và sếp chỉ quan tâm đến kết quả là cần phải đạt đc kế hoạch đó, ko quan tâm cách thức làm như thế nào. Thì sếp sẽ chấm môi trường 2.

Anh vào phỏng vấn chỉ hỏi câu hỏi đó thôi. Một câu hỏi duy nhất.
À thật ra khi về đến nhà thì mình mới suy nghĩ kỷ câu hỏi đó. Chứ lúc đó nguyên 1 Hội đồng phỏng vấn toàn 4 Ông Tai To Mặt Bự hehehe, trong lòng cứ lo là nói sai thêm phải trả lời nhanh câu hỏi nữa. Nên không có hỏi lại chuyện chợ Bến Thành mà đóng cửa thì theo môi trường 1 là em đi về nhà kakaka.
Mà ai đời đi phỏng vấn hỏi ngược lại cái kiểu đôi co đó với người phỏng vấn. Nếu người phỏng vấn mình không tôn trọng mình thì mình có quyền không tôn trọng họ, nhưng đằng này mình rất được tôn trọng trong việc đặt câu hỏi và giải thích vì sao là môi trường 1 thì mình cũng phải thể hiện sự tôn trọng và cầu thị. hi hi
Còn em hỏi ngân hàng nào thì cho anh xin, không dám cho biết đâu hehehe. Không thôi anh bị đuổi việc à kakaka

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back
Bên trên