Về Doanh Số Câp Tín DỤng, Doanh số thu nợ, dư nợ, .....

progame1132

Thành viên mới
Mọi người ơi! cho e hỏi cái này tí. Tình hình là e đang làm báo cáo thực tập tổng hợp.Ở chương 2 phân tích tình hình huy động vốn và sử dụng vốn của ngân hàng. E xin được số liệu rồi, nhưng mà e không hiểu ở chỗ này nên ko phân tích được. CHả là
EM có tham khảo 1 bài viết nói về Doanh Số cấp tín dụng = doanh số thu nợ + dư nợ
http://ub.com.vn/threads/559-Phan-biet-doanh-so-cho-vay-doanh-so-thu-no-va-du-no-cho-vay.html
Mà trong số liệu em lấy ở chi nhánh ngân hàng e thực tập thì doanh số cấp tín dụng < doanh số thu nợ + dư nợ. Hix theo e nghĩ thì dư nợ năm trước và doanh số thu nợ năm trước còn nên cộng sang năm nay nên nó lớn như thế.
E băn khoăn ở chỗ nữa nữa tổng số tiền huy động vốn sao lại nhỏ hơn doanh số câp tín dụng. thế vốn đâu ra mà ngân hàng cấp lắm thế. và e nhìn vào bảng khác thì thấy vay ngân hàng trung ương cao dã man, trong khi tổng huy động vốn trong 1 năm ít hơn. Là sao, e k hiểu mọi người ơi! Giúp em với e có file đính kèm mấy bảng số liệu của ngân hàng nè!

Đính kèm

• book1.rar
    6.3 KB · Xem: 348
Theo tôi bạn nên xin các tài liệu của Ngân hàng mình thực tập và các văn bản quy định của NH nhà nước trước đã. Ngày xưa tôi đi thực tập cũng vậy đọc xong các văn bản về cơ chế của NH nhà nước và Ngân hàng mình thực tập thì sẽ hiểu ngay thôi mà.

1. Đúng là Doanh số phát vay = Doanh số thu nợ + Dư nợ hiện tại (đây là chính tổng số tiền mà NH giải ngân cho KH đến kỳ tính doanh số), TH của bạn có thể bạn nhầm giữa thu nợ lãi và thu nợ gốc (bạn cộng cả 2 loại nợ vào để tính doanh số thu nợ) đối với món vay trung và dài hạn.
2. Cấp tín dụng bao gồm cả L/C, bảo lãnh, bao thanh toán nữa, chứ k phải chỉ là cho vay thông thường.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên