Tư vấn tình huống

theblues89

Verified Banker
Mình đang gặp một vấn đề mà không biết phải làm ntn cả. Mong các anh/ chị và các bạn giúp đỡ
Số là thế này em được giao quản lý 1 hồ sơ vay trung hạn 1ty2, lãi trả hàng tháng, gốc trả 3 tháng/kỳ(100tr). Kh trả được 2 kỳ gốc rồi, đến kỳ này không trả được nên bảo em làm tờ trình cho vay khách hàng thêm 200tr.
Nếu mà em làm như thế thì em có phải chịu trách nhiệm khoản vay 1,2 tỷ kia không
Mong anh chị tư vấn giúp em với

Đã ký tên đề xuất cho vay trên tờ trình thẩm định thì tất nhiên là sẽ phải chịu trách nhiệm rồi, nhưng mà nếu mình không vẽ vời xa quá thực tế, có đủ chứng từ giấy tờ theo quy định thì cũng chẳng sao, nguyên nhân khách quan mà.
Nhìn cái bài là biết đảo nợ ở đâu đó rồi lách qua vay trung hạn, bây giờ cho vay thêm 200tr thì cũng chỉ để KH có tiền trả nợ cho NH, làm kiểu đó dễ mà ko cẩn thận là dễ lên đường lắm. Phải coi khả năng thực tế của KH là do lý do đột xuất gì đó xảy ra nên tạm thời ko có khả năng trả nợ hay là do khả năng tài chính yếu mà quyết định có nên cho vay tiếp hay ko (tất nhiên thì đề nghị là ko cho vay rồi).
Nếu là do khả năng tài chính yếu thì phải rốt ráo làm việc với khách hàng để xử lý hoặc tìm cách giảm dư nợ ngay, nếu do lý do đột xuất gì đấy mà thấy KH có triển vọng trả tốt trong tương lai thì có thể cân nhắc cho vay thêm 1 ít để kéo dài thời gian.

Mình thì đề nghị là nên ký phụ lục gia hạn nợ hoặc thay đổi kỳ hạn trả nợ cho khách hàng chứ ko cho vay thêm. Dù sao thì nên tìm hướng đúng để đi cho dù khó khăn chứ đừng nên tìm hướng dễ nhưng rủi ro mà làm.

Mình đang gặp một vấn đề mà không biết phải làm ntn cả. Mong các anh/ chị và các bạn giúp đỡ
Số là thế này em được giao quản lý 1 hồ sơ vay trung hạn 1ty2, lãi trả hàng tháng, gốc trả 3 tháng/kỳ(100tr). Kh trả được 2 kỳ gốc rồi, đến kỳ này không trả được nên bảo em làm tờ trình cho vay khách hàng thêm 200tr.
Nếu mà em làm như thế thì em có phải chịu trách nhiệm khoản vay 1,2 tỷ kia không

Theo mình thì bạn không phải chịu trách nhiệm khoản vay 1,2 tỷ mà chỉ chịu trách nhiệm cho khoản vay 200tr mới của KH thôi.
Nhưng mà mình đồng ý với ý kiến của thaonh, nên cân nhắc kỹ khả năng tài chính của KH trước khi đưa ra quyết định. Không thì dễ dính chấu lắm.

Theo mình thì bạn không phải chịu trách nhiệm khoản vay 1,2 tỷ mà chỉ chịu trách nhiệm cho khoản vay 200tr mới của KH thôi.
Nhưng mà mình đồng ý với ý kiến của thaonh, nên cân nhắc kỹ khả năng tài chính của KH trước khi đưa ra quyết định. Không thì dễ dính chấu lắm.
Nhưng mình nghĩ thì vẫn phải chịu vì ký hợp đồng tín dụng mà. Còn TSBĐ thì vẫn là cùng 1 tài sản.
Mình nghĩ cái này cũng giống như việc tăng hạn mức cho kh và mình là người ký cuối cùng nên vẫn phải chịu. Ko biết có đúng ko nữa. Mong a/chị em nào có kinh nghiệm giúp em cái

Nhưng mình nghĩ thì vẫn phải chịu vì ký hợp đồng tín dụng mà. Còn TSBĐ thì vẫn là cùng 1 tài sản.
Mình nghĩ cái này cũng giống như việc tăng hạn mức cho kh và mình là người ký cuối cùng nên vẫn phải chịu. Ko biết có đúng ko nữa. Mong a/chị em nào có kinh nghiệm giúp em cái

Cái trách nhiệm nó nằm ở cái vị trí chữ ký của bạn nằm đấy bạn ạ, cái nào ko ký thì ko chịu trách nhiệm.

cái trách nhiệm nằm ở cái miệng của bạn nữa...hỏi mấy người làm chung đi là có đáp án chính xác nhất, đôi khi mỗi ngân hàng có mỗi quy định riêng riêng gì đó

.

Cái này trình cấp trên xem hướng giải quyết...đừng làm TT gì cho khách hàng khi chưa trao đổi trước với cấp trên.
Cái hsơ 1,2tỷ em đc giao quản lý lên chỉ có trách nhiệm nhắc nợ, kiểm tra sau vay, báo cáo đánh giá khoản vay...

Nếu em thấy tình hình kinh doanh của khách hàng vẫn ổn nhưng vì kỳ này do 1 lý do khách quan nào đó mà chưa trả đc nợ mình cũng cùng quan điển với Thaonh làm TT thay đổi kỳ hạn trả nợ

Nếu đang có nợ quá hạn mà cho vay thêm hoặc giải ngân ra theo hệ thống mình không thể.

Khả năng rủi ro cao đó em, vì:

1. Nếu ký tờ trình mới thì có nghĩa em phải chấp nhận là khách hàng hiện tại vẫn ổn và em vẫn control được khách hàng. Do vậy em vẫn phải liên đới chịu trách nhiệm khoản 1.2 tỷ (vì em vẫn được tính dư nợ quản lý), đồng thời nếu có gì xảy ra là em bị đánh giá thêm là kém về nghiệp vụ và không sâu sát khách hàng.
2. Trường hợp này tốt nhất là xin giãn nợ cho khách (cơ cấu hoặc gia hạn) đồng thời xử lý theo hướng lãi nhập gốc. Hiện nay NHNN đang cho phép việc này nên không phải chuyển nhóm nợ và trích lập thêm dự phòng rủi ro. Em ổn ở mặt pháp lý cũng như không ai đánh giá trình của em thấp cả.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên