Tín dụng nam vs Tín dụng nữ

Nhân tiện có bài "Con ghẻ" và "Chiến lược BIDV", tớ cũng xin có chút bộc bạch bản thân mình về việc phân biệt nam nữ trong chính sách tuyển dụng. :bz
Trong không ít chính sách tuyển dụng của các ngân hàng có ghi điều kiện rõ ràng là chỉ tuyển nam. Một số còn lại không ghi như thế thì lại "phán" thẳng trực tiếp cho ứng viên khi đến dự tuyển. Không ít các bạn nữ lủi thủi đi ra, không nộp được đơn chỉ vì một lý do duy nhất: "Tôi là nữ".

Tại sao thế nhỉ? Nam có gì hơn hẳn, có gì vượt trội được nữ mà phải đặt thẳng điều kiện dự tuyển như thế? Kiến thức tích lũy, nếu được chứng thực bằng các giấy tờ, rõ ràng, mặt bằng chung là nữ hơn nam. Giao tiếp, nữ thời này không hề thua kém nam, thậm chí còn có lợi thế hơn khi họ có ngoại hình ổn. Các kỹ năng, có thể nhìn mặt bằng chung là nữ ít năng động hơn nam, ít tiếp thu các khoản về kỹ năng bên ngoài, nhưng không phải ai cũng thế và cũng không thể chỉ vì thế mà loại nữ ra ngay khỏi vòng "gửi xe". Nếu vậy thì là điều gì? Điều gì có thể làm cơ sở cho các nhà tuyển dụng loại bỏ hoàn toàn hồ sơ có đính kèm chữ "nữ" khi tham gia ứng tuyển vào vị trí nhân viên tín dụng???[-(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thông thường mình thấy ngân hàng tuyển dụng chỉ note là ưu tiên nam thôi mà bạn ơi!!! Còn có 1 số vị trí mà đòi hỏi đi công tác nhiều hay xã giao "nhậu nhẹt" với khách hàng nhiều thì ưu tiên nam hơn cũng là điều tất nhiên thôi bạn còn 1 số lý do nữa... Mà ông bà ta bây h sinh con cũng muốn con trai hơn con gái mà bạn!!!

Hãy chấp nhận sự thực đi bạn ạ. hj. Do đặc thù công việc nên yêu cầu phải thế. Cũng như lễ tân hay GDV thì cũng ưu tiên nữ hơn đấy thôi.

Có lẽ làm tín dụng vất vả và cám dỗ, nên ko hợp với nữ, rồi sau còn việc gia đình. Mặt khác, con gái học tốt, thì cũng có thể thi vào các vị trí khác mà, ko nhất thiết là tín dụng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Các bạn nữ cũng nên nhìn lại mình. Bởi vì, nữ giới khi đã kiếm được việc, sau 1 thời gian làm (khoảng 1-2 năm) sẽ có xu hướng đi lấy chồng. Với nữ, độ tuổi lấy chồng thường từ 24-26, mà lấy chồng thì phải sinh con, nghỉ thai sản 6 tháng theo đúng luật => Ngân hàng cũng rất khó khăn.
Nam giới thì có thể lấy vợ tầm tuổi từ 28-31, hơn nữa, các công việc về tín dụng rất vất vả đó. Nam giới sẽ thích hợp hơn thôi.
Với lại, các bạn nên biết rằng, ngân hàng ưu tiên nam giới chứ ko phải là chỉ tuyển nam giới. Các bạn nữ mà giỏi cũng ko phải là hết cơ hội đâu.

Nếu là nữ thì có thể xác suất bỏ làm sẽ cao hơn nam chăng? đặc biệt là sau khi đẻ hoặc lấy chồng :-? NH sẽ mất tiền đào tạo rồi bla bla các khoản nữa :-?

Các bạn nữ cũng nên nhìn lại mình. Bởi vì, nữ giới khi đã kiếm được việc, sau 1 thời gian làm (khoảng 1-2 năm) sẽ có xu hướng đi lấy chồng. Với nữ, độ tuổi lấy chồng thường từ 24-26, mà lấy chồng thì phải sinh con, nghỉ thai sản 6 tháng theo đúng luật => Ngân hàng cũng rất khó khăn.
Nam giới thì có thể lấy vợ tầm tuổi từ 28-31, hơn nữa, các công việc về tín dụng rất vất vả đó. Nam giới sẽ thích hợp hơn thôi.
Với lại, các bạn nên biết rằng, ngân hàng ưu tiên nam giới chứ ko phải là chỉ tuyển nam giới. Các bạn nữ mà giỏi cũng ko phải là hết cơ hội đâu.

việc ưu tiên nam cho công việc tín dụng theo mình là hợp lý. Bình đẳng giới là phân công công việc phù hợp với tâm, sinh lý của giới tính chứ không phải là việc gì nam làm được thì nữ cũng làm được

Không hoàn toàn ưu tiên nam. Tại ACB, mình thấy tín dụng hầu hết lại là nữ, phòng tín dụng acb bên mình thực tập có 8 người thì 100% là tóc dài. Thử xem, khi tiếp xúc khách hàng trực tiếp hoặc điện thoại, phái nữ dễ gây được thiện cảm hơn, hoặc chí ít, như trưởng phòng mình nói các chủ DN (thường là nam) phải giữ thái độ lịch sự tối thiểu với người khác phái. Ngoài ra, nhân viên nữ thường cẩn thận hơn nhân viên nam trong suy xét tín dụng.
Vậy không phải tất cả NH chỉ tuyển nam, nó phụ thuộc chính sách từng NH. Các bạn nữ không hoàn toàn mất cơ hội đâu. Rồi không sớm thì muộn, các NH sẽ thấy tuyển nhân viên toàn nam cũng sẽ có rất nhiều nhược điểm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên