Thông tin về ngân hàng Phát Triển Việt Nam ( VDB)

bemabu007

Thành viên
Em là sinh viên mới ra trường, hiện tại em đang có 1 suất tại ngân hàng Phát triển Việt Nam ở Cát Linh ạ. Anh chị có thế cho em xin 1 ít thông tin về ngân hàng này không ạ? Em đã thử tìm hiểu trên mạng nhưng thông tin ít quá. Em chỉ biết nó thuộc khối NHNN không kinh doanh vì mục đích lợi nhuận, không phải chịu áp lực doanh số gì cả, chỉ việc giải ngân vốn mà nhà nước cấp cho các dự án. Nhưng em đọc trên mạng thấy nào là nợ xấu nhiều, thua lỗ, nào là giám đốc bị bắt, nào là có chi nhánh 2 năm không có khách hàng @@ nên em cũng hoang mang. Không biết các anh chị có ai có thông tin gì về lương, thưởng, môi trường làm việc của VDB không ạ? Lương ngân hàng này so với các ngân hàng TMCP bây giờ có chênh lệch nhiều không ạ? Em là con gái (sn 89) chắc chỉ xin vào GDV hoặc kế toán. Anh chị cho em xin 1 chút thông tin với. Em cảm ơn ạ

Em qua Bộ Tài Chính mà xem.
Ngân hàng Phát triển Việt Nam trực thuộc Bộ Tài chính, không có dính dáng gì đến Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ở đây cả.
Anh nhớ không nhầm cái tên ngày xưa của nó là Quỹ đầu tư phát triển thì phải.
Chuyên cho vay vốn dự án từ trái phiếu Chính phủ, vốn ODA, . .

Giờ VDB kẹt vốn không cho vay ra nhiều nữa vì nợ xấu lên đến nghìn tỷ rồi.

Thân chào em!

Ngân hàng Phát triển (VDB) và Ngân hàng Chính sách xã hội (VBSP) là hai ngân hàng thuộc loại hình ngân hàng chính sách của VN, do Chính phủ quyết định thành lập, hoạt động không vì mục tiêu lợi nhuận, dữ trữ bắt buộc bằng không, có vốn điều lệ ban đầu là 5000 tỷ đồng... Dolà loại hình ngân hàng chính sách nên đối tượng cấp tín dụng, cho vay là theo chỉ định của Chính phủ, hàng năm thực hiện theo kế hoạch do Chính phủ và Bộ ngành giao rùi về triển khai. Hoạt động của NH Phát triển chủ yếu phục vụ cho phát triển kinh tế-xã hội như cho vay các dự án thủy điện, thủy lợi, giao thông có số vốn hàng trăm,hàng nghìn tỷ đồng. Còn hoạt động của NH chính sách xã hội chủ yếu phục vụ cho mục đích đảm bảo an sinh xã hội, tạo việc làm cho đối tượng là hộ nghèo, hộ gia đình học sinh sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, đối tượng chính sách đi xuất khẩu lao động, hộ nghèo là dân tộc ở miền núi, hải đảo...Số vốn NH chính sách cho vay tối đa 1 dự án là 500 triệu đồng trở xuống.
Nếu bạn "an phận thủ thường" thì làm ở NH phát triển là được rùi, công việc đỡ áp lực, nặng nề như NHTM, kế hoạch hàng năm do chính phủ chỉ định, giao; năm nào giao nhiều thì làm nhiều, giao ít thì làm ít, không giao j cả thì không phải làm gì, trong khi tiền lương thì cao ở mức trung bình khá so với mặt bằng chung ngành ngân hàng nhưng lại cao gấp 3-4 lần những ngành nghề khác trong xã hội (chẳng hạn lương tối thiểu vùng của Hà Nội, Sài Gòn là 2triệu đòng tháng thì của NH phát triển là 8-9 triệu/tháng).
Bây giờ NH phát triển đang có nợ xấu lớn là do chủ yếu cho vay các dự án có thời gian thu hồi vốn lâu (thủy điện, giao thông) nhưng không đáng lo đã có Nhà nước và Chỉnh phủ giải quyết rùi. Trường hợp xấu quá thì sáp nhập với NH chính sách thành NH Phát Sách.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Haha NH Phát Sách mới buồn cười chứ =))) Cảm ơn mọi người ạ. Vậy là chế độ lương ở đây cũng ngang với bên Chính sách xã hội. Còn thưởng không biết có khá hơn không? Bây giờ ngân hàng làm ăn khó khăn quá, các NHTMCP lương lúc thấp lúc cao, lại áp lực chỉ tiêu. Em nghe nói các dự án của nhà nc thông qua NHPT(VDB) để giải ngân xuống dưới thì nhân viên cũng được chi ngoài theo dự án, tức là ngoài lương còn có lậu, nhưng em cũng chỉ tự suy như vậy, không biết thực hư thế nào. Tìm được chỗ làm cho ấm vào thân cũng là tốt lắm rồi ^^ nhưng em cũng tò mò muốn tìm hiểu thêm. Có anh chị nào có thêm thông tin thì share cho em với ạ hì

Chi ngoài thì bên VDB từ Bắc chí Nam đều như thế mà em!
Qua đó làm lương cũng bị ảnh hưởng từ kết quả hoạt động của chi nhánh đó.
Mà thôi, vô làm đi rồi sẽ biết, ngồi đây đoán mò chi cho mệt!

Anh làm ở NHPT đây e ạ, hiện tại nợ xấu, nợ khó đòi cao nên lương lậu bị giảm 30% rồi e ạ, chuyên viên, cán bộ hội sở chính cũng phải về địa phương thu nợ nhưng mà khó lắm. Hiện tại a đang ăn lương hệ số ngành 2,2 (trc đây 3,3-3,5) với hệ số cơ bản 2,34 tức là lương chỉ khoảng 5tr (giảm 3tr so với trc)
Nếu e tốt nghiệp ĐH loại khá trở lên thì ko phải thử việc 3 tháng, kí hợp đồng 1 năm nhưng năm đầu tiên ăn 85% lương thôi.
môi trường làm việc thì cũng tạm đc, hơi chật chội về không gian (đang xây trên trụ sở ở Giảng Võ, tầm 2-3 năm nữa thì xong. Nói chung là làm ở đây thì nhàn và ổn định
mà NHPT ko thuộc NHNN đâu nhé

Cho em hỏi một câu ngoài lề 1 chút là ngân hàng phát triển có tổ chức thi tuyển công chức hàng năm không ạ

Chi ngoài thì bên VDB từ Bắc chí Nam đều như thế mà em!
Qua đó làm lương cũng bị ảnh hưởng từ kết quả hoạt động của chi nhánh đó.
Mà thôi, vô làm đi rồi sẽ biết, ngồi đây đoán mò chi cho mệt!
Ở Hội sở chính Cát Linh thì ko có chi trong chi ngoài j đâu nhé, muốn chi trong chi ngoài thì chịu khó về các chi nhánh ở tỉnh nằm vùng quản lý dự án hoặc xin đi thu nợ khó đòi thì may ra mới có tí nhé :)) NHPT hoạt động không vì mục đích lợi nhuận, khác hẳn các NHTM khác

Ở Hội sở chính Cát Linh thì ko có chi trong chi ngoài j đâu nhé, muốn chi trong chi ngoài thì chịu khó về các chi nhánh ở tỉnh nằm vùng quản lý dự án hoặc xin đi thu nợ khó đòi thì may ra mới có tí nhé :)) NHPT hoạt động không vì mục đích lợi nhuận, khác hẳn các NHTM khác
Vâng em cảm ơn anh nhiều ạ. :) thông tin của anh rất hữu ích :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên