Sinh viên mới ra trường có cơ hội xin tuyển vào các vị trí back office không?

E là sinh viên sắp ra trường, e muốn làm tại các vị trí liên quan nhiều đến nghiệp vụ, nói chung là trừ vị trí giao dịch viên và chuyên viên quan hệ khách hàng ra. Nhưng e thấy các ngân hàng toàn yêu cầu phải có ít nhất 1 năm kinh nghiệm. Các bác cho e ý kiến tham khảo với? Làm sao một sinh viên mới ra trường có thể ứng tuyển được vào các vị trí ấy?

1. Tại sao em lại nghĩ GDV và CVKH không liên quan nhiều đến nghiệp vụ? Hai vị trí này cọ xát với KH nhiều, nhất là QHKH, mỗi lần có việc cần xử lý là phải động đến công văn, nghiệp vụ...
2. Back office cho SV mới ra trường có những vị trí như: Hỗ trợ tín dụng (Vị trí này đâu yc kinh nghiệm, sao em nói cần 1 năm kinh nghiệm nhỉ?). Thanh toán quốc tế, Loan CSR (ở ACB). Ngay cả vị trí TTQT các ngân hàng nhỏ, vừa như TPBank, ACB, Sacombank, Techcombank vẫn nhận sinh viên mới ra trường mà em.

Bạn trẻ này nên tự tìm hiểu nhiều hơn trước khi đưa ra câu hỏi...vì đọc câu hỏi đã thấy ko hiểu bản chất rồi....

Qua kỳ thực tập ở ngân hàng đầu năm nay, em nhận thấy sinh viên mới ra trường như bọn em thực sự rất ít có cơ hội được tiếp cận vị trí hỗ trợ tín dụng. Vì em nghe các anh chị trong ngân hàng bảo toàn tuyển người có kinh nghiệm hoặc đã làm qua QHKH rồi. Bằng chứng là thời gian vừa qua, em đã nộp CV ứng tuyển HTTD nhưng đều không qua nổi vòng hồ sơ. Không biết các vị tiền bối có kinh nghiệm gì chia sẻ để cho em qua được vòng gửi xe với ạ ^^

Qua kỳ thực tập ở ngân hàng đầu năm nay, em nhận thấy sinh viên mới ra trường như bọn em thực sự rất ít có cơ hội được tiếp cận vị trí hỗ trợ tín dụng. Vì em nghe các anh chị trong ngân hàng bảo toàn tuyển người có kinh nghiệm hoặc đã làm qua QHKH rồi. Bằng chứng là thời gian vừa qua, em đã nộp CV ứng tuyển HTTD nhưng đều không qua nổi vòng hồ sơ. Không biết các vị tiền bối có kinh nghiệm gì chia sẻ để cho em qua được vòng gửi xe với ạ ^^
Mình cũng mới ra trường, mới vào làm ngân hàng được 1 tháng vị trí thẩm định, và theo mình thì ngân hàng chả có lí do gì tuyển mấy bạn chưa có kinh nghiệm vào làm hỗ trợ tín dụng cả. Người có kinh nghiệm làm việc với nhau ở 2 bộ phận còn xảy ra mâu thuẫn, đưa mấy bạn không hiểu vấn đề vào thì làm ăn sao được.

Mình ra trường cũng đc mấy ngày rồi mình nghĩ sinh viên mới ra trường nên đi du học hoặc tích lũy cho mình thạt nhiều chứng chỉ quốc tế. Ví dụ như giao dịch viên cần acca. Cpa. Thẩm định cần cfa frm. Hỗ trợ tín dụng cần mba cfa acca. Quan hệ kh cần cfa acca frm mba cpa. Kế toán cần acca cpa. Kế hoạch tổng hợp cần mba cfa frm acca cfp cpa. Quản trị rủi ro cần cfa frm mba acca cpa. Treasury cần mba cfa frm. Thanh toán quốc tế cần chứng chỉ gì gì quốc tế ấy .

Mình ra trường cũng đc mấy ngày rồi mình nghĩ sinh viên mới ra trường nên đi du học hoặc tích lũy cho mình thạt nhiều chứng chỉ quốc tế. Ví dụ như giao dịch viên cần acca. Cpa. Thẩm định cần cfa frm. Hỗ trợ tín dụng cần mba cfa acca. Quan hệ kh cần cfa acca frm mba cpa. Kế toán cần acca cpa. Kế hoạch tổng hợp cần mba cfa frm acca cfp cpa. Quản trị rủi ro cần cfa frm mba acca cpa. Treasury cần mba cfa frm. Thanh toán quốc tế cần chứng chỉ gì gì quốc tế ấy .
Bạn ơi bạn bảo gdv mà học acca vs cpa thì mình nghĩ khiếp quá :D, mình chỉ thấy mấy bạn có suy nghĩ lao vào tập đoàn lớn vs cty nước ngoài hoặc ngân hàng nước ngoài, ngân hàng trong nước lớn vs vị trí kế kiểm thì theo học thôi, chứ học xong đc 1 trong 2 chứng chỉ đó thì quá là pro r, chưa kể thời gian học và chi phí. Mình quen 1 anh sn 88 mới hoàn thiện chứng chỉ acca năm ngoái mà cách đó mấy năm a thi đỗ kiểm nội bộ mấy ngân hàng top đầu và tập đoàn lớn, r kiểm độc lập của mấy Big luôn. Hiện giờ thì anh ấy mở cty riêng r.

Mình nghĩ là vẫn có cơ hội nhé. Lúc mình mới ra trường, mình apply vào vị trí hỗ trợ ALCO làm ở hội sở và mình đậu trong khi hôm pv rất nhiều người có 2 ,3 năm kinh nghiệm. Còn vị trí hỗ trợ tín dụng theo mình được biết, bạn mình dù mới ra trường vẫn đậu loan csr của acb bình thường mà.

1. Tại sao em lại nghĩ GDV và CVKH không liên quan nhiều đến nghiệp vụ? Hai vị trí này cọ xát với KH nhiều, nhất là QHKH, mỗi lần có việc cần xử lý là phải động đến công văn, nghiệp vụ...
2. Back office cho SV mới ra trường có những vị trí như: Hỗ trợ tín dụng (Vị trí này đâu yc kinh nghiệm, sao em nói cần 1 năm kinh nghiệm nhỉ?). Thanh toán quốc tế, Loan CSR (ở ACB). Ngay cả vị trí TTQT các ngân hàng nhỏ, vừa như TPBank, ACB, Sacombank, Techcombank vẫn nhận sinh viên mới ra trường mà em.
1. Ý e không phải là GDV vs CVQHKH không cần yêu cầu nghiệp vụ, nhưng e không có kỹ năng để làm ở vị trị đấy nên em chỉ loại trừ những vị trí sv ra trường làm được mà không yêu cầu kinh nghiệp thôi :D
2. Hỗ trợ tín dụng e vẫn thấy nhiều ngân hàng yêu cầu 1 năm kinh nghiệm mà. Nhưng chị nói thế là em yên tâm rồi. Vẫn có những ngân hàng tuyển sinh viên mới ra trường hì hì. Thanks chị :D

Bạn trẻ này nên tự tìm hiểu nhiều hơn trước khi đưa ra câu hỏi...vì đọc câu hỏi đã thấy ko hiểu bản chất rồi....
Vâng chắc là em không hiểu rõ ạ. Tại em đi tìm hiểu tất cả các vị trí tuyển dụng, ngân hàng luôn yêu cầu kinh nghiệm 1 năm nên em hơi hoang mang thôi ạ :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên