Những tiếc nuối đã qua ở thời sinh viên.

Chào các anh chị,
Hiện tại em là sv năm 2 sắp lên năm 3, chuyên ngành TCNH, em tham gia UB cũng được một thời gian nhưng toàn đọc và theo dõi các bài viết của anh chị, có những lúc tự hỏi tại sao anh chị lại làm được như vậy, cuộc sống khi ra trường rất cay nghiệt gấp nhiều lần so với những dòng suy nghĩ của những sinh viên bọn em.

Mong nhận được những sự chia sẻ của anh chị về những việc mà mình còn dang dỡ, hoặc đã không bắt đầu làm ngay từ khi còn là sinh viên trên giảng đường, và theo anh chị thì khi còn là sv thì có nên tiếp cận với NH từ vị trí sale, cộng tác viên thời vụ không ạ? và có nên đi học các khóa ngắn hạn nghiệp vụ ngân hàng bên ngoài không?

Em xin chân thành cảm ơn các anh chị đã bỏ chút thời gian tại topic này :D
Chúc anh chị sức khỏe!

Chào em. Chị tốt nghiệp, ra trường đi làm hơn 1 năm rồi. Nếu đc quay lại guồng thời gian 5 năm á @@
Khi còn là sinh viên, đang trển ghế giảng đường hãy cố gắng làm hết mình cho tất cả:

Học hết sức có thể: cố gắng ở tất cả các môn, chuyên ngành, ngoại ngữ. Mùa thi cứ miệt mài mà ôn tập cùng chúng bạn sao cho bảng điểm đẹp nhất có thể, kiến thức hiểu sâu nắm kỹ ;D

Chơi hết mình: các mối quan hệ,hội nhóm, clb, bóng bánh, nhạc nhẽo,....em cố găng dành thời gian, sắp xếp sát cánh hành cùng mọi người, bựa 1 chút, tả tơi 1 chút sau này cũng có nhiều điều để nhớ, để nhìn lại em ạ :D

Ăn nhiều 1 chút, tuổi trẻ có thì, bản chất đc vô tư thể hiện có thời, cố gắng ăn nhiều, ăn uống đủ chất còn béo tốt nữa, sau nay già đi có muốn cũng k ăn đc, giờ ăn biết đâu còn béo tốt, cao to ra, đẹp lên :D

Đi nhiều 1 chút: đi bộ cũng đc, chạy bộ cũng đc, xe bux, xe máy, thỉnh thoảng đèo 2 tải ba cũng đc, miễn sao an toàn. Sau này muốn đi cũng khó, nào là đi làm k đc nghỉ, về quê, t7 CN thì chúng bạn cưới ầm ầm, bận bịu lắm em ạ. Giờ còn trẻ, khỏe, đi đc thì nên đi. Chỗ nào nên đi cùng ai đó thì để dành. Cũng đừng cố mà đi cho hết :D

Nói nhiều 1 chút: nói chuyện, trao đổi, giao lưu, trình bày nhiều em ạ. Rèn cho sau này thành quen, Đi làm nói ít đi là vừa. Bởi khi đi làm, nhiều khi có muốn em cũng k đc nói :D

Viết nhiều và nghe nhiều.

Học thêm 1 vài món lẻ: ca múa hát, nhảy nhót, bóng bánh gì đó em ạ.

Cuối cùng là: đi ngủ đúng giờ và dậy sớm :D

Chúc em vui vẻ. Uôi, chị dài dòng quá :))

Chào em. Chị tốt nghiệp, ra trường đi làm hơn 1 năm rồi. Nếu đc quay lại guồng thời gian 5 năm á @@
Khi còn là sinh viên, đang trển ghế giảng đường hãy cố gắng làm hết mình cho tất cả:

Học hết sức có thể: cố gắng ở tất cả các môn, chuyên ngành, ngoại ngữ. Mùa thi cứ miệt mài mà ôn tập cùng chúng bạn sao cho bảng điểm đẹp nhất có thể, kiến thức hiểu sâu nắm kỹ ;D

Chơi hết mình: các mối quan hệ,hội nhóm, clb, bóng bánh, nhạc nhẽo,....em cố găng dành thời gian, sắp xếp sát cánh hành cùng mọi người, bựa 1 chút, tả tơi 1 chút sau này cũng có nhiều điều để nhớ, để nhìn lại em ạ :D

Ăn nhiều 1 chút, tuổi trẻ có thì, bản chất đc vô tư thể hiện có thời, cố gắng ăn nhiều, ăn uống đủ chất còn béo tốt nữa, sau nay già đi có muốn cũng k ăn đc, giờ ăn biết đâu còn béo tốt, cao to ra, đẹp lên :D

Đi nhiều 1 chút: đi bộ cũng đc, chạy bộ cũng đc, xe bux, xe máy, thỉnh thoảng đèo 2 tải ba cũng đc, miễn sao an toàn. Sau này muốn đi cũng khó, nào là đi làm k đc nghỉ, về quê, t7 CN thì chúng bạn cưới ầm ầm, bận bịu lắm em ạ. Giờ còn trẻ, khỏe, đi đc thì nên đi. Chỗ nào nên đi cùng ai đó thì để dành. Cũng đừng cố mà đi cho hết :D

Nói nhiều 1 chút: nói chuyện, trao đổi, giao lưu, trình bày nhiều em ạ. Rèn cho sau này thành quen, Đi làm nói ít đi là vừa. Bởi khi đi làm, nhiều khi có muốn em cũng k đc nói :D

Viết nhiều và nghe nhiều.

Học thêm 1 vài món lẻ: ca múa hát, nhảy nhót, bóng bánh gì đó em ạ.

Cuối cùng là: đi ngủ đúng giờ và dậy sớm :D

Chúc em vui vẻ. Uôi, chị dài dòng quá :))

Tham thế này thì 1 ngày có 48h mới đủ e ạ =)))))))))))))))
P/S: Làm ngân hàng béo ra nhiều lắm nha :D

Chào em!
Anh đánh giá cao tinh thần ham học hỏi của em. "Nếu thời gian có quay trở lại..." thì anh muốn được làm khác đi một điều như sau. Từ khi còn là sinh viên, anh sẽ tìm hiểu về các vị trí trong ngân hàng, lựa chọn một công việc mục tiêu, và tích lũy mọi yếu tố để đáp ứng được công việc đó ngay sau khi ra trường bao gồm: kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm. Cụ thể, anh định hướng trở thành CV QHKH DN, thì khi còn là sinh viên, anh nên đi làm một công việc (có thể không phải là trong ngân hàng) để rèn kỹ năng bán hàng, và tích lũy kinh nghiệm xử lý các tình huống với khách hàng; học thật chắc môn Tài chính doanh nghiệp, và dành thời gian để nghiên cứu các văn bản luật liên quan. Tốt hơn nữa là kết giao với các anh chị đang làm QHKH tại các ngân hàng, để thường xuyên được chia sẻ những kinh nghiệm thực tiễn, và định hướng những gì cần rèn luyện, tích lũy.
Trên đây là những chia sẻ cá nhân của anh. Chúc em sớm có định hướng cho riêng mình và chúc em thành công! :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên