Nhờ tư vấn p.án cho vay!

Mai_Xinh

Verified Banker
Hi cả nhà,

Mình đang gặp trường hợp như sau, nhờ anh chị tư vấn giúp mình với.

KH mình có 2 doanh nghiệp A (đã thành lập 5 năm) và B (thành lập được 6 tháng). KH muốn lập hồ sơ vay nhưng gặp vấn đề sau

Doanh nghiệp A: KH dự định giải thể vào cuối năm để "làm gọn" bộ máy hoạt động. Nếu đứng tên doanh nghiệp A để vay thì khi giải thể, KH thanh toán toàn bộ khoản vay và ko được khấu trừ thuế đối với chi phí lãi vay nữa

Doanh nghiệp B: ko đủ điều kiện để vay vì còn quá trẻ.

Các pác có cao kiến nào cho trường hợp này thì chia sẻ cho mình với nhé!

Cảm ơn pác nhiều!

Xin có một góp ý nhỏ:
- Ở đây bạn mặc nhiên là sẽ cho vay KH này (nếu xét về tiêu chí như bạn nói) và chỉ muốn có ý kiến về cách cho vay thui đúng không? theo tớ thì:
1. Đứng ở góc độ phục vụ khách hàng thì: Có thể xem xét cái DN B kia, bởi vì việc DN mới thành lập không quyết định được phương án vay vốn của KH (nếu thể nhân sở hữu DN có uy tín với bạn và Sếp bạn).
2. Đứng ở góp độ sếp của bạn nhé: XEm lại cái DN A và thực tế hoạt động, lý do việc không tiếp tục tồn tại DN A để giữ vững thương hiệu trong hoạt động kinh doanh và rủi ro phát sinh từ nghiệp vụ cho vay này như thế nào (về bản chất việc cho vay DN phụ thuộc rất nhiều vào ông chủ của DN bạn à, ở VN không tin được báo cáo tài chính đâu và hãy lấy cái chuẩn là báo cáo thuế để tránh rủi ro về sau bạn nhé)
3. Theo câu hỏi của bạn thì minh nghĩ là nên quyết định cho vay DN mới bạn à, tránh rủi ro khi DN A giải thể phải lu bu trong xử lý nợ.

một vài ý kiến, mong bạn thông cảm nhé. Thanks.

Cảm ơn bạn nhiều nha!
Mình ko thể cho doanh nghiệp B vay được vì còn quá trẻ theo policy của ngân hàng mình...

Rất cám ơn bạn!

Cảm ơn bạn nhiều nha!
Mình ko thể cho doanh nghiệp B vay được vì còn quá trẻ theo policy của ngân hàng mình...

Rất cám ơn bạn!

- Nếu như bạn nói thì những DN mới thành lập đều ko thể tiếp cận được nguồn vốn bên bạn sao, điều đó vô lý đấy. Đánh giá 1 DN có đủ khả năng vay vốn hay ko người ta xét nhiều yếu tố, và tuổi đời của DN cũng chỉ là một trong số đấy. Tiêu chí quan trọng hiện các bank đang xem xét chủ yếu là "phương án kinh doanh" xét trên 2 góc độ: Tính hiệu quả và tính khả thi, đây là vấn đề then chốt. Nếu DN B họ chứng minh được PAKD đảm bảo 2 yếu tố trên mà vì tuổi đời còn trẻ (06 tháng) các bạn ko cho vay thì quả thật đáng tiếc, nên xem xét lại và có ý kiến về Quy trình và các điều kiện cấp tín dụng ở bên bạn để phù hợp hơn.:-"
- Bạn nên nhớ rằng, tất cả các DN dù ở quy mô nào đi nữa thì cũng đều có giai đoạn khởi đầu (thành lập) - đây là giai đoạn cần vốn hơn bao giờ hết; đánh giá đúng 1 khách hàng tốt mà ko cho vay thì chắc chắn sau này các bạn sẽ mất đi một khách hàng tiềm năng, một khách hàng lớn và mang lại nhiều lợi ích cho các bạn. Đừng hy vọng lôi kéo được họ khi các bạn đứng ngoài cuộc chơi...lúc họ khó khăn, cần các bạn nhất. Cứ chờ mà xem!!!:))

Hi cả nhà,

Mình đang gặp trường hợp như sau, nhờ anh chị tư vấn giúp mình với.

KH mình có 2 doanh nghiệp A (đã thành lập 5 năm) và B (thành lập được 6 tháng). KH muốn lập hồ sơ vay nhưng gặp vấn đề sau

Doanh nghiệp A: KH dự định giải thể vào cuối năm để "làm gọn" bộ máy hoạt động. Nếu đứng tên doanh nghiệp A để vay thì khi giải thể, KH thanh toán toàn bộ khoản vay và ko được khấu trừ thuế đối với chi phí lãi vay nữa

Doanh nghiệp B: ko đủ điều kiện để vay vì còn quá trẻ.

Các pác có cao kiến nào cho trường hợp này thì chia sẻ cho mình với nhé!

Cảm ơn pác nhiều!

Cũng không phải là cao kiến đâu mà mình đưa chính kiến nhé !

1. Đối với KH A, không nên dây dưa vì họ nói vs mình 1 kiểu, còn họ toan tính gì thì không biết, nếu cố tình cho vay sau có việc gì vừa dở cho mình, vừa bị đánh giá là ko nắm đc KH hoặc có nắm được nhưng cố tình làm để chạy chỉ tiêu.
2. Đới với KH B, bên mình vẫn cho vay được tuy nhiên trình cấp cao hơn, không hiểu bên bạn như nào, nếu nó ngon, tài sản BĐS vẫn làm được nhé ! cái này fai cụ thể hơn nha !

Cám ơn các pác nhiều!

KH mình lập khoản vay mua xe ô tô, thê chấp bằng chính xe mua.
KH ko chứng minh p.án kinh doanh gì như pác Mr Bank đề cập cả...Bên mình cho rằng với DN mới thành lập 6 tháng ko nói lên điều gì về sự ổn định của 1 DN cả . Vấn đề là như vậy đấy pác Mr Bank ah.

Bạn nói là DN B ko đc vay là sao vậy. Bạn làm ở NHN nào mà kh B lại ko đc vay. Hiện nay theo mình bít thì cso rất nhieuf NH cho KH như DN B vay đấy mỗi tội kh phải xếp nhóm 2 và cho vay cso ít nhất 100% có tài sản bảo đảm thôi

Cám ơn các pác nhiều!

KH mình lập khoản vay mua xe ô tô, thê chấp bằng chính xe mua.
KH ko chứng minh p.án kinh doanh gì như pác Mr Bank đề cập cả...Bên mình cho rằng với DN mới thành lập 6 tháng ko nói lên điều gì về sự ổn định của 1 DN cả . Vấn đề là như vậy đấy pác Mr Bank ah.

Đúng đấy Mai ạ, KH này quá khó làm, vì vậy khi mà bạn nêu ra cho mọi người thảo luận thì nên nói detail như vậy nha ! Tks bạn nhìu

Nghe chuyện này thấy ngồ ngộ sao đó.
1. Khách hàng đã có ý giải thể, mình cho vay để làm gì nữa? Vậy mục đích vay của khách hàng không lẽ ghi: Vay tiền để tồn tại hoặc trả nợ (hoặc hốt cú chót) trong 3 tháng cuối năm, hết năm giải thể bán tài sản trả ngân hảng???
2. Khách hàng mới thành lập, thì theo quy trình Tín dụng, ngoài Phương án ra mình còn đánh giá Năng lực của khách hàng.
Cái này tùy theo kinh nghiệm, khả năng thu thập thông tin và cách nhìn người của CBTD đến đâu thôi.
Nếu KH mà nói: "vay xe không biết làm gì, ai có nhu cầu thuê thì cho thuê, còn không để đó chạy hoặc chở Giám đốc đi công tác". Đố bạn cho loại KH này vay!

Bên cạnh đó, đánh giá các chỉ số tài chính có thực của khách hàng cũng như tài sản mà khách hàng muốn thế chấp.
Xe giờ mà thế chấp, quay qua quay lại nó "luộc" sạch chiếc xe mà không hay!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên