Nhờ các bạn tư vấn: có nên vào Vietin hay không?

Tình hình là mình sẽ phải lựa chọn giữa Vietinbank, chi nhánh thuộc top đầu, vị trí QHKH FDI và một ngân hàng có liên quan đến nước ngoài. Vietin thì môi trường nói chung là giống nhau ở nhiều nơi rồi, dưới đây là một vài đặc điểm nổi bật khi mình trao đổi với lãnh đạo ngân hàng:
- Vietinbank:
+ Lương thưởng top đầu hệ thống
+ Bị bắt cam kết ít nhất 5 năm làm việc tại chi nhánh, bị giữ bằng đại học trong thời gian đấy
+ Đi làm thường thì 8,9h mới được về
- Ngân hàng bên kia:
+ Làm việc tại hội sở, đối tượng khách hàng cũng giống giống bên Vietin
+ Ít chịu áp lực về chỉ tiêu
+ Nghe mọi người nói về ngân hàng này trên UB thì làm việc tại đây không quá áp lực, về đúng giờ.
+ Lương trung bình, khởi điểm cho fresh như mình khoảng $400, trừ các loại thuế đi thì còn khoảng hơn 7tr, tăng lương chậm, thưởng ít.

Mình không ngại vất vả vì mình là con trai mà, nhưng mình chỉ không biết liệu làm ở Vietin có đáng để mình đánh đổi thêm 3 tiếng mỗi ngày cho công việc không trong vòng ít nhất là 5 năm, nếu không trong 3 tiếng đấy mình có thể làm được nhiều việc khác (mình khá tận dụng thời gian).
Mình rất mong nhận được tư vấn từ các bạn!
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

bạn ơi, vietinbank vị trí QHKH FDI có kết quả rùi ah? mình cũng phỏng vấn vị trí đó nhưng chưa thấy có thông báo gì cả? thanks!

Mình nghĩ ở đây bạn đã có những so sánh tương đối về 2 Ngân hàng, vậy nên việc chọn lựa mình nghĩ bạn cũng đã có ít nhiều cân nhắc.
- Nếu bạn lựa chọn 1 công việc với áp lực cao và mất nhiều thời gian nhưng chế độ đãi ngộ, lương thưởng tốt và triển vọng nghề nghiệp khá thì nên chọn Viettinbank
- Nếu bạn chọn 1 công việc với áp lực vừa phải, mức thu nhập trung bình nhưng đổi lại bạn có nhiều thời gian để thực hiện những kế hoạch cho bản thân như đi học thêm hay hoạt động thể thao thì nên chọn "NH kia"
Tuy nhiên trong trường hợp này nếu là mình, mình sẽ căn cứ thêm về sự thích thú của bản thân với từng vị trí công việc và căn cứ kế hoạch phát triển bản thân những năm tiếp theo để ra quyết định cuối cùng.
Mong bạn có lựa chọn thích hợp cho chính mình. ;)

Tình hình là mình sẽ phải lựa chọn giữa Vietinbank, chi nhánh thuộc top đầu, vị trí QHKH FDI và một ngân hàng có liên quan đến nước ngoài. Vietin thì môi trường nói chung là giống nhau ở nhiều nơi rồi, dưới đây là một vài đặc điểm nổi bật khi mình trao đổi với lãnh đạo ngân hàng:
- Vietinbank:
+ Lương thưởng top đầu hệ thống
+ Bị bắt cam kết ít nhất 5 năm làm việc tại chi nhánh, bị giữ bằng đại học trong thời gian đấy
+ Đi làm thường thì 8,9h mới được về
- Ngân hàng bên kia:
+ Làm việc tại hội sở, đối tượng khách hàng cũng giống giống bên Vietin
+ Ít chịu áp lực về chỉ tiêu
+ Nghe mọi người nói về ngân hàng này trên UB thì làm việc tại đây không quá áp lực, về đúng giờ.
+ Lương trung bình, khởi điểm cho fresh như mình khoảng $400, trừ các loại thuế đi thì còn khoảng hơn 7tr, tăng lương chậm, thưởng ít.

Mình không ngại vất vả vì mình là con trai mà, nhưng mình chỉ không biết liệu làm ở Vietin có đáng để mình đánh đổi thêm 3 tiếng mỗi ngày cho công việc không trong vòng ít nhất là 5 năm, nếu không trong 3 tiếng đấy mình có thể làm được nhiều việc khác (mình khá tận dụng thời gian).
Mình rất mong nhận được tư vấn từ các bạn!
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

ban co kq roi a, pv luc dot nao the ban ?
ban gioi that, neu minh se chon vietin chuc ban lua chon dung dan.

Sao bạn Coca lại chọn Vietinbank vậy?
Như bạn nói ở trên thì rõ ràng ở Vietinbank bạn sẽ có nhiều cơ hội phát triển hơn, hơn nữa VTB lại là Ngân hàng TM nhà nước quy mô hàng đầu tại VN nên về tính ổn định trong công việc VTB vẫn hơn. Nếu như bạn nói làm ở ngân hàng nước ngoài không áp lực và nhiều việc như làm các Ngân hàng trong nước thì điều này hoàn toàn không chắc chắn, phải chăng bạn đang thiếu thông tin về NH này vì chỉ khi nào vào làm rồi thì bạn mới biết. Mình nghĩ làm việc ở đâu cũng vậy, công việc sẽ có lúc nhàn hạ, lúc thì bận đến không kịp thỡ. Nói thêm là Mình hiện đang làm cho 1 cty nước ngoài với mức thu nhập khá cao nhưng lúc nào cũng áp lực và công việc thì thay đổi liên tục

Theo quan điểm cá nhân mình thì để giàu được thì cần có 1 lượng thu nhập đủ lớn, k thể đặt mọi niềm tin vào đồng lương, nếu làm ở ngân hàng kia ít phải về muộn thì sẽ có nhiều cơ hội hơn trong việc tạo các MQH bên ngoài, chăm sóc gia đình, nghiên cứu các khoản đầu tư. Với mình, công việc chỉ là 1 phần của cuộc sống, k nên đánh đổi quá nhiều.

bạn pham_phuong127 ơi? bạn nhận đc kết quả QHKH FDI Vietinbank khi nào vậy?
cảm ơn bạn rất nhìu nếu share cho cả nhà kinh nghiệm nhé?

Cam kết, bị giữ bằng 5 năm là một vấn đề lớn đấy, nếu bạn không thích hợp với công việc này thì sao? Chắc chắn NH sẽ không dễ để bạn ra đi.
Lương năm đầu của bạn ở VTB cũng ko hơn NH kia là mấy đâu. Làm ở HO cũng có cái lợi là bạn sẽ có tầm hiểu biết bao quát hơn về hoạt động NH.
Mình đoán NH bên kia là NH liên doanh, 1 vote cho bên đó.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back
Bên trên