Một số câu hỏi "khó trả lời" khi phỏng vấn

mdky777

Kartos
Chào anh em!
Mình lập topic này nhằm tìm ra nhiều câu hỏi các nhà tuyển dụng ngân hàng "khoái hỏi" và ứng viên "khó trả lời" sao cho vừa ý nhà tuyển dụng. Các pro nào kinh nghiệm trong phỏng vấn chia sẽ thêm nhé. Mình thì kinh nghiệm nhảy việc chưa nhiều nên không biết sao. Mình thấy các bác phỏng vấn cứ khoái hỏi 02 câu:
- Lý do tại sao nghỉ việc bank cũ mà qua đây?
- Bạn muốn lương như thế nào?
Bạn nào giỏi vụ này trả lời giúp mình học hỏi thêm với. Bạn nào có câu nào hay hay cứ chia sẽ vô đây nhá.

Mình có câu hỏi vẫn chưa có câu trả lời vừa ý, các anh/chị có ý kiến gì chỉ giáo giùm:" các sản phẩm và dịch vụ của các ngân hàng tương tự nhau, anh/chị làm thế nào phát triển được hệ thống khách hàng hay lôi kéo khách hàng từ các ngân hàng khác"?

Câu hỏi Em có người yêu chưa thực ra được nhiều ông Tuyển dung hỏi lắm :v, nhưng thực ra thấy cũng đúng ^^. Khả năng giao tiếp, khả năng thiết lập mối quan hệ, khả năng truyền đạt những gì mình muốn với 1 người mà mình làm còn không được, thì khách hàng kiếm kiểu gì ^^. Nên ông bà nào chưa có gấu thì nên xem lại những vấn đề trên. =))

Chào anh em!
Mình lập topic này nhằm tìm ra nhiều câu hỏi các nhà tuyển dụng ngân hàng "khoái hỏi" và ứng viên "khó trả lời" sao cho vừa ý nhà tuyển dụng. Các pro nào kinh nghiệm trong phỏng vấn chia sẽ thêm nhé. Mình thì kinh nghiệm nhảy việc chưa nhiều nên không biết sao. Mình thấy các bác phỏng vấn cứ khoái hỏi 02 câu:
- Lý do tại sao nghỉ việc bank cũ mà qua đây?
- Bạn muốn lương như thế nào?
Bạn nào giỏi vụ này trả lời giúp mình học hỏi thêm với. Bạn nào có câu nào hay hay cứ chia sẽ vô đây nhá.
Nói chung, miễn đừng nói cái xấu Bank cũ là được dù gì nơi đó cũng nuôi sống mình và cho mình nhiều bài học, mối quan hệ...Còn vấn đề lương thì theo thành tích vậy!

Nói chung, miễn đừng nói cái xấu Bank cũ là được dù gì nơi đó cũng nuôi sống mình và cho mình nhiều bài học, mối quan hệ...Còn vấn đề lương thì theo thành tích vậy!

Lưu ý thêm là cần phân biệt được nói xấu và nói "thật", vì đôi khi để thể hiện mình là 1 CVKH có kinh nghiệm thì cần đưa ra những nhận định thật, VD: Thủ tục làm hồ sơ vay của VPBank tương đối "DỄ" hơn những bank khác .v..v... Hay quy trình giải ngân hồ sơ của 1 bank đơn vị cũ nó có gặp 1 số vấn đề như abc ..v..v.. Những điều đó nói lên bạn thực sự là 1 người có kinh nghiệm chứ không phải 1 người làm lâu ^^

Lưu ý thêm là cần phân biệt được nói xấu và nói "thật", vì đôi khi để thể hiện mình là 1 CVKH có kinh nghiệm thì cần đưa ra những nhận định thật, VD: Thủ tục làm hồ sơ vay của VPBank tương đối "DỄ" hơn những bank khác .v..v... Hay quy trình giải ngân hồ sơ của 1 bank đơn vị cũ nó có gặp 1 số vấn đề như abc ..v..v.. Những điều đó nói lên bạn thực sự là 1 người có kinh nghiệm chứ không phải 1 người làm lâu ^^
like vì cùng quan điểm

Quan điểm của mình khi đi phỏng vấn, cũng như phỏng vấn các bạn vẫn là đánh giá cao khả năng tự tin, giao tiếp và "trung thực".

Có nhiều bạn "chém" kinh khủng quá mà quên rằng người ngồi phỏng vấn cũng đã quá sành sỏi, nên vô tình "gậy ông đập lưng ông". Tự tin thôi thì không có "câu hỏi khó" nữa rồi. :)
Quan điểm của mình khi đi tuyển dụng, hoặc phỏng vấn tuyển dụng là đánh giá cao sự nhanh nhẹn, giao tiếp và "thành thật", logic...
Có nhiều bạn "chém" kinh khủng mà đối khi không biết rằng người phỏng vấn họ cũng quá rành.
Nên tốt nhất cứ chân thành mà thể hiện. Khi đó không có khái niệm "câu hỏi khó" nữa rồi :)

2 câu này thực ra cũng đơn giản mà :D
C1. Mình thích mình nghỉ thôi
C2. Anh/Chị biết thu nhập cùng vị trí bên kia của em rồi chứ. hãy trả gấp đôi cho em =))

Mình gặp câu hỏi này: tại sao bạn làm lâu năm như vậy mà chưa được lên chức? Quả thật, mình làm 7.8 năm, vẫn 1 vị trí, năm nào cũng xếp loại A. Mình ko biết phải trả lời sao, ko lẽ mình ko có chí tiến thủ thật.:(

Mình gặp câu hỏi này: tại sao bạn làm lâu năm như vậy mà chưa được lên chức? Quả thật, mình làm 7.8 năm, vẫn 1 vị trí, năm nào cũng xếp loại A. Mình ko biết phải trả lời sao, ko lẽ mình ko có chí tiến thủ thật.:(

Một người thành công thì đôi khi không chỉ dựa vào năng lực mà còn cần có 1 tí may mắn. Về sự cố gắn nỗ lực cũng như kiến thức chuyên môn em có thể tự tin, tuy nhiên may mắn chưa mỉm cười nên em chưa được promote lên những vị trí tốt hơn. Kết thúc bằng 1 nụ cười là mọi thứ sẽ trở nên chuyên nghiệp =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên