Kinh nghiệm Thi tuyển vào Ngân hàng Hàng hải Maritime Bank

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình mới thi test và pvan vong 1 GDV Maritime Bank, có 1 số thông tin hi vọng sẽ có ích cho các bạn ứng tuyển vị trí này

VỀ THI TEST, đề thi 26 câu, 30 phút
1. câu hỏi tiếng anh: X% của 2,5X bằng 3X. X=?
2. chữ nào ít giống chữ còn lại nhất: A, Z, N, V, F
3. đồ vật nào ít giống các vật còn lại nhất: truyện, sách chỉ dẫn, lịch vạn niên, bản đồ, từ điển
4. bộ phận nào tương ứng với cẳng chân kiểu như bàn tay với bàn chân: khuỷu tay, bàn tay, đầy gối tay, bắp tay
5. quy trình D-P-C-A là gì: lên kế hoạch - thực hiện- phát hiện- khắc phục (cả 4 từ trong câu hỏi và trả lời mình không nhớ rõ số thứ tự, chỉ nhớ có những từ đấy thôi)
6. khi tỷ trọng tiền mặt trong các phương tiẹn thanh toán giảm thì số nhân tiền tệ thay đổi như nào: tăng, giảm, khôn gthay đổi
7, 8,9, 10. khi 1 quốc gia nhập siêu, tỷ lệ thất nghiệp tăng, GDP tăng, Lạm phát tăng thì giá trị đồng nội tệ quốc gia đó thay đổi như nào: tăng, giảm, giữ nguyên
11. khi nền kinh tế 1 quôc gia không phát triển, làm phát tăng cao thì gọi là gì: suy thoái kinh tế, lạm phát phi mã, giảm phát
12. số tiền tối đa 1 TCTD cho 1 KH vay là 15% của: số vốn tự có của TCTD or vốn tự có của KH or Vốn kinh doanh của TCTD or thu nhập từ cho vay của TCTD
13. tại sao khi cho KH vay tiền kinh doanh, NH yêu cầu phải tính cả vốn tự có của KH vào phương án kinh doanh (câu này mình không nhớ rõ lắm, đại loại như thế)
a. để NH giảm bớt rủi ro với khoản vay
b. để KH có trách nhiệm hơn với khoản vay
c. Để tăng thêm vốn thực hiện dự án kinh doanh
d. all
14. nếu bạn là GDV, khi phát hành thẻ ATM, việc đầu tiên bạn nhắc khách hàng là gì:
a. đổi PIN
b. Giữ thẻ cẩn thận
c. Không cần đổi PIN vì đây là mã số bí mật, kẻ gian không thể biết
15. bạn vẫn rút đuọc tiền từ máy ATM trong trường hợp:
a. mất điện
b. máy hết hóa đơn
c. máy hết tiền
d. máy bị lỗi đường truyền
e. all
16. lợi ích và phí tổn của chính sách " quá lớn không để vỡ nợ" là gì. mình chỉ nhớ mình đã chọn p.an "chi phí quản lý lớn nhưng kinh doanh ổn định"
17. giao dịch nào sau đây không làm thay đổi trạng thái ngoại tệ của NH: giao dịch giao ngay, kì hạn, hoán đổi, all
18.

VỀ PHỎNG VẤN VÒNG 1: mình test xong lúc 14h30 thì đến 18h có điện thoại gọi đi phỏng vấn vòng 1 vào sáng hum sau. các bạn chú ý để chuông điện thoại to + rung để theo dõi nhé
mình đươc phỏng vấn những câu sau:
1. giới thiệu bản thân
2. hiểu biết về vị trí GDV
3. Vị trí GDV yêu cầu những j
4. Em có tự tin vào bản thân mình không. cái câu này làm mình ân hận chết đi được, trả lời như con hâm, nếu có trượt thì chính là tại nó đấy. các bạn nhớ trả lời có nhớ.
5. Câu hỏi nghiệp vụ: nếu e là GDV. 1 KH quen đến rút tiền, đi về mà không kiểm tiền. Lát sau, người khách quay lại, làm ầm lên là mình đã thiéu tiền, nghi cho em lấy cắp. trong khi đó, hóa đơn đã gi xuất đủ số tiền, khách làm ầm lên. Bạn giải quyết tình huống này tnao?
6. chiều cao, cân nặng? cái này mềnh trả lời rất chi là tự tin: em cao 160,5 cm, nặng 44.5 kg ( đấy là mỗi thứ em đã tự động bonus thêm 3 đơn vị rồi đấy các tình yêu ợ :-$). cứ tưởng như thế là mình "ngon". ai dè chị í trả lời mà không thèm nhìn cái đứa trước mặt lấy 1 cái (là iem đấy) : như thế là gầy em nhé!
các tình yêu nhớ khai cân nặng hoành tráng chút nhé, không lại bị bảo là thiếu ăn...

Trên đây là toàn bộ những gì mình nhớ được, các bạn tham khảo nhé. khi nào có kết quả phỏng vấn v1, nếu được pvan v2 mình sẽ post típ các bạn nhé. chào thân ái và quyết thắng! Fighting!

bạn có thể cho mình yahoo mình muốn thảo luận tý dc ko??? thứ 7 này mình đi làm bài test GDV rồi...mình chưa có kinh nghiệm sợ quá à

---------- Post added 22-09-2011 at 02:26 PM ----------

bạn nào đã thi test GDV ở Maritime giúp mình với,,cho mình ít kinh nghiệm với

Bạn đang làm TVTC ở đó à. hihi. May quá. T hôm đi pv họ hỏi là em định bán sản phẩm M1 ntn vì dư nợ yêu cầu hằng ngày rất cao, tk này lại là TK VIP. k biết nói thế nào. bạn chỉ giáo mình với. Với lại k biết bên đó lương cao k bạn? Thanks!

---------- Post added 22-09-2011 at 03:12 PM ----------

Cái MSB này k biết là pv k đạt thì có thông báo cho mình ko. Chứ cứ chờ dài hơi thế này thì ... haiz!!!

vừa đc MSB gọi đi test TVTC vào sáng T7 này. Có bạn nào cũng đi như vậy hem, cùng ôn bài chung nào hjhj

lương cứng của các SA hàng Hải là 2.2 triệu nhé các bạn
ai có ý định phỏng vấn vào thì suy nghĩ kỹ nhé
có cái lợi và có cái không lợi
ví dụ nhà em nào giàu vào phỏng vấn sẽ rất dễ qua bố mẹ em bỏ vào khoảng 500 triệu thì em đó chỉ việc đi làm chơi hưởng lương
nhà em nào nghèo thì xác định là tìm ngân hàng khác nhé vì vào đây họ khai thác mối quan hệ của bạn khi bạn hết rồi khả năng bạn out sẽ rất cao
do sức ép chỉ tiêu hàng tháng mà các team leader khi phỏng vấn vòng 2 các bạn sẽ chú ý rất nhiều đến gia đình bạn có giàu, có khả năng gửi nhiều tiền vào ngân hàng không

Mình dự thi Maritime Long An, đã thi đủ 2 vòng,hoàn thiện hồ sơ luôn rồi.mà chờ 2 tháng rồi vẫn chưa thấy gì hết.Không biết có ai giống mình ko nhỉ? Đang trong tâm trạng lo lắng và chờ đợi mỏi mòn.

Mình dự thi Maritime Long An, đã thi đủ 2 vòng,hoàn thiện hồ sơ luôn rồi.mà chờ 2 tháng rồi vẫn chưa thấy gì hết.Không biết có ai giống mình ko nhỉ? Đang trong tâm trạng lo lắng và chờ đợi mỏi mòn.
Bạn ơi cho mình hỏi round 2 thì pv cái gì hả bạn> có giống pv1 ko? Vẫn là nhân sự pvan thui hử? Thanks

---------- Post added 25-09-2011 at 05:35 PM ----------

ví dụ nhà em nào giàu vào phỏng vấn sẽ rất dễ qua bố mẹ em bỏ vào khoảng 500 triệu thì em đó chỉ việc đi làm chơi hưởng lương
nhà em nào nghèo thì xác định là tìm ngân hàng khác nhé vì vào đây họ khai thác mối quan hệ của bạn khi bạn hết rồi khả năng bạn out sẽ rất cao
do sức ép chỉ tiêu hàng tháng mà các team leader khi phỏng vấn vòng 2 các bạn sẽ chú ý rất nhiều đến gia đình bạn có giàu, có khả năng gửi nhiều tiền vào ngân hàng không

Nói như chị tức là không có cơ hội nào cho những người nhà k giàu, k có người gửi tiền vào ngân hàng ạ? :-s
Em thấy nhiều đứa bạn em cũng có cần huy động từ gia đình đâu mà vẫn ok hết đấy thôi ạ. ;)

---------- Post added 25-09-2011 at 05:37 PM ----------

Có bạn nào đi phỏng vấn đợt 1 TVTC hôm 19/9 được gọi điện thông báo gì chưa vậy? Buzz :D

---------- Post added 25-09-2011 at 05:40 PM ----------

chia sẻ chút đi, 2 vòng pv c được hỏi những zì zậy :-/

Bạn đi pv lần 1 vào ngày nào vậy? chak là trả lời tốt lắm! chứ t pv được 1 tuần rồi mà chả thấy tăm hơi gì???

chac ban pv lan 2 roi.ban co the cho minh bit nguoi ta hoi nhung j ko?chieu nay minh di pv rui.hix

MÌNH PV VỊ TRÍ TVTC HÔM 23 ĐẾN GIỜ VẪN CHƯA ĐC THÔG BÁO KẾT QUẢ PV.. bỌN NÀY TẠCH VÒNG 1 PV CÓ THƯ CÁM ƠN K NHỈ :( VỚI CẢ có ai được đi pv vòng 2 tvtv hôm thứ 6 tuần trc vòng 1 chưa :(

Trời, lương cứng mà có 2.2 triệu sao đủ sống đây. Hôm trước mình có apply vị trí KSV giao dịch, đi test được điểm cũng khá (hầu như ngày nào cũng có người đi test, mà rất đông nữa đấy). Ai ngờ lúc đi phỏng vấn thì người pv mình là Phó giám đốc SMEs, hỏi toàn về tín dụng doanh nghiệp (không hiểu nổi???), mình không ngờ là sẽ có trường hợp như vậy nên hoàn toàn chưa chuẩn bị tinh thần thế nên bị kết luận là "em không có tư duy gì về công việc mình định xin vào làm à?" Hihi, đúng là mình không thể nào tư duy nổi theo kiểu tuyển dụng như bên đó nên không bao giờ mất công để tạo hồ sơ xin việc vào ngân hàng này nữa. Mình có ít kinh nghiệm để chia sẻ, mong các bạn chuẩn bị tinh thần để không bị hụt hẫng.
Thân,

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,681
Thành viên mới nhất
josylviomerch
Back