HOT Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào HDBank

Nhà mình ơi, có bạn nào test vào HDBank HN hôm qua không? Đã có ai đc gọi chưa. Thấy kêu thông báo gọi hôm nay or ngày mai mà8-|

UB's member hãy đọc No spam! - Tất cả vì một diễn đàn Văn minh & Chất lượng. | No spam - Tat ca vi mot dien dan Van minh _ Chat luong. trước khi cùng thảo luận nhé
Cập nhật đề thi :
Gửi bởi : phuonganh_tp2005
09/04/2012
hicc, lần này HD bank thi trắc nghiệm trên máy tính IQ 30p, tiếng anh 20 câu 30p, nghiepj vụ 10 câu 45 p. nhưng tình hình là đề ko đc chuẩn hco lắm. Nhìu bài nhìn mươi mươi là sai đề. chán quá. ( đề thi ngày 8/4/2012) chi nhánh HP. mỗi bạn 1 đề vì chọn trong ngân hàng đề mà. mình ko nhớ rõ chi tiết cxac nhưng nội dung thì gần như chuẩn thế này:

1.có 2 bài tính lãi tương tự như thế nay: Năm 2012 cha 36 tuổi gấp 9 lần tuổi con. Vậy tới năm bao nhiêu thì tuổi cha gấp đôi tuổi con?==> t tính ra sau 28 năm nữa, tức là năm 2040.Nhưng đề thì ko có đáp án này. (A.2033, B. 2034, C, D...)
2.thời hạn của Sức là bao nhiêu? A. 30, B.40 , C. 45 , D. 60
3. có 2 bài tương tự nhau : tính lãi suất của bà M tài khoản TKTT có những biến động sau:
1/10 SD đầu tháng 15.000.000
5/10 nhận GBC : 100.000.000
10/10 Rút TM : 20.000.000
20/10 thanh toán tiền hàng bằng UNC: 10.000.000(phí 11.500)
25/10 thanh toán lãi NH : 10.000.000
( Quy ước 1 số cái về cách làm tròn, lãi suất : 6%/ năm, 1 bài thì cho tính lãi theo 365 ngày, 1 bài thì 360 ngày ==> nó viết dài lắm, t nhìn mà hoa hết cả mắt mũi) ==> có 1 bài t tính hết hơi mà ko ra đúng đáp án trong đề. lạ quá.
4.>có 2 bài dạng vay vàng và gửi vàng, nhưng t chỉ nêu 1 dạng vay thôi nhé. 30/9 Ms. M đến NH vay 300 chỉ vàng lãi suất 7%/ năm. Ngày5/12 đáo hạn, nhưng 1/12 KH đến tất toán khoản vay. Tính lãi suất Ms. M phải trả. biết trả lãi hàng tháng theo kiểu vay ngày nào thì trả ngày ấy( vd vay 30/11 thì trả lãi vào 31/12)
5.> Trong TK TG của bà A còn 35.000 USD, Bà A có thể thực hiện UNC thanh toán tiền hàng trị giá 3.000 USD được ko?
A. Đúng B. Sai
6.> Có 2 bài tính lãi suất tiền gửi TK kỳ hạn 6 tháng, 3 tháng ji đấy? ( nhưng đề bài dài và rất loằng ngoằng như kiểu phân tán tư tưởng)
hi vọng những đóng góp của mình có thể giúp ích cho mọi người. CHúc mọi người may mắn nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cho mình hỏi đợt test GDV ở HCM ngày 11/4 có kết quả chưa zậy mọi người?

Những ai pv ở HN ngày 2/4 mà đc gọi đt chuyển sang cá nhân có kết quả chưa ạ??

các bạn cho mình hỏi là thi ở hd vị trí gdv cũng qua 2 vòng ạ? vòng đầu là làm bài test, qua thì vòng 2 pv ạ?

Hiện tại HDBank vẫn đang tuyển ở vị trí GDV và QHKHCN...do đó các bạn ai có mong muốn thì cứ ôn tập và ứng chiến thôi. Còn những bạn đang trong giai đoạn thấp thỏm không yên, cũng có thể " đợi chờ là hạnh phúc"...hãy giữ hy vọng nơi bản thân, niềm vui sẽ đến thôi:)

Hum nay mình khá rảnh, góp ý chút kn phỏng vấn cho các bạn đợt thi sắp tới zz. Mình muốn xoáy vào phần hỏi đáp bởi cái này là kiến thức thực tế, ứng đối rất linh hoạt, biến hoá, đôi khi phụ thuộc vào vốn sống và sự tinh ý của các bạn nhìu nhìu đấy:D

Câu 1: Vì sao bạn muốn ứng tuyển vào ngân hàng HD của chúng tôi??
- Thực ra, được làm việc tại NH là mục tiêu phấn đấu của tôi. Thứ 2, tôi có cảm nhận quý ngân hàng HDBanj đang vươn lên mạnh mẽ để khẳng định vai trò và vị thế của mình, đặc biệt qua thương vụ Đại Á Bank sáp nhập vào HDBank. Điều kiện làm việc tại quý NH tốt với cơ sở vật chất khang trang, hiện đại, được đầu tư đầy đủ công nghệ Data center và Back up site theo tiêu chuẩn quốc tế, đồng thời triển khai hệ thống công nghệ NH lõi core banking, đội ngũ cán bộ nhân viện thân thiện, giỏi, chuyên nghiệp ở tững lĩnh vực khác nhau.
Và cuối cùng, tôi tin rằng được làm việc cho 1 NH có tầm cỡ, môi trường làm việc năng động cũng như cơ hội thăng tiến tốt như HDBank ì ko chỉ tôi mà rất nhiều ứng viên khác đều muốn ứng tuyển vào quý NH mình!

Câu 2: Bạn biết gì về MT làm việc của HDbank?
- Theo tôi được biết, MT làm việc ở đây có sự phân công, phối hợp, gắn kết nhịp nhàng giữa các bộ phận, phòng ban. Mỗi cán bộ nhân viên đều thân thiện, cởi mở và có chuyên môn cao ở từng lĩnh vực. Ngoài yếu tố công việc, ban giám đốc cũng rất quan tâm đến vấn đề văn thể mỹ của nhân viên như hội diễn văn nghệ, hội thao HDB toàn quốc(bóng đá, bóng bàn, cầu lông, quần vợt)...hay năm 2013 vừa qua, HDbank tổ chức "team building" nhằm tôn vinh những ngôi sao xuất sắc của HDB bằng 1 chuyến đi du lịch Thái Lan. Các hạng mục giải thưởng là Star teller, Sale Pro, Sale champion...(lồng các hoạt động thực tế của HDBank vào được như này thì cơ hội win chặt là rất cao đó)

câu 3: Vì sao bạn nghỉ việc?
-Sau gần 1 năm vừa học và làm kế toán kiêm hỗ trợ quản lý sổ sách, hợp đồng kte, tôi nhận ra mình không thích hợp với tính chất công việc kế toán.
Thứ 2, tôi muốn tìn một cv mà mình thực sự yêu thích, có hứng thú để làm, fat huy tối đa năng lực của bản thân.
Thứ 3, tôi muốn được trải nghiệm nhiều thử thách, đc va chạm, tiếp xúc, đc làm việc trong 1 MT năng động hơn, chuyên nghiệp hơn. Quý NH là nơi tôi tin rằng mình sẽ phù hợp, ko chỉ làm việc tốt mà còn phát triển sự nghiệp tại đây.

Câu 4: Tại sao bạn chọn vị trí HTTD?
-Thứ 1, cv này phù hợp với khoa TCNH mà tôi đã học. Được làm việc đúng với sở trường của mình là điều ai cũng mong muốn.
Thứ 2, nhưng yêu cầu kỹ năng của vị trí này khá là phù hợp với khả năng và kn của tôi. Cụ thể là: cv kế toán kiêm quản lý sổ sách, hợp đồng đã giúp tôi biết cách bố trí cv khoa học hơn, giúp tôi hiểu cách thức hỗ trợ, quản lý giấy tờ, hợp đồng là ntn.
Cùng với khả năng tư duy logic, phân tích xử lý tình hướng ổn, giao tiếp khá sẽ giúp tôi đáp ứng đc các ycau của cv httd.
Cuối cùng, tôi tin rằng vị trí cv này sẽ giúp tôi va chạm, tiếp xúc và học hỏi dc nhiều điều, sẽ đánh thức cũng như fat huy tối đa năng lực của mình.

Câu 5: Ngoài xin việc ở đây, bạn còn ứng tuyển ở NH nào nữa ko?
- Ngoài ứng tuyển tại HDbank, tôi hiện còn đang ứng tuyển tại 1 NH khác nữa. Tuy nhiên, HDBank vẫn luôn là nguyện vọng số 1 của tôi khi đc mời đi làm việc. Việc tôi ứng tuyển thêm NH khác là nhằm dự phòng cho tình huống xấu nhất có thể xảy ra thôi :D

Câu 6: Bạn có thích tính kỷ luật ko?
-Theo tôi, kỷ luật là một yếu tố quan trọng và cần thiết trong cv cũng như trong cs. Bởi vậy tôi thích cái gọi là tự do trong khuôn khổ. Cái sự tự do thoải mái ở mức vừa phải và cần 1 chút khuôn phép, kỷ luật để ta biết đâu là giới hạn, là điểm dừng, để mọi thứ ko quá trớn, quá đà.

Đây là những câu khá trọng tâm, đi thẳng vào đề và chỉ có tính chất tham khảo. Mình vẫn luôn muốn các bạn tự tập trả lời theo góc độ của bản thân, để cho phù hợp với hoàn cảnh của chính mình cũng như theo đúng phong cách, ko giống ai, như vậy mới khẳng định và thể hiện đúng cái TÔI cho ban phỏng vấn. Chúc các bạn sẽ đặt chân đc vào HDbank và làm đồng nghiệp cùng mình! :3

Chỉnh sửa lần cuối:
cho e hoi là neu em muon chuyen chi nhánh thi duoc khong a, chu sang tan long bien thi khung khiep qua hix. ma KHDN thi co nhung dac diem gi quan trong a, kể ra thich lam HTTD hon ma khong thay tuyen hix

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,809
Thành viên mới nhất
thud
Back
Bên trên