Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Mấy ngày nay thấy trên UB nhà ta, liên tục có các TOPIC về việc thu hồi nợ, đòi nợ.
:>
Theo đề xuất của anh Thao nhà mình.

Căn cứ vào tình hình thực tế của diễn biến thị trường ngân hàng hiện nay (ghê quá, giống viết Thông báo quá).:-w

Nay, mình lập cái TOPIC này, để anh chị em có kinh nghệm thực chiến trên chiến trường đòi nợ, lên đây chia sẻ cho mọi người cũng biết.

Có vậy, anh chị em chúng mình mới vượt qua được giai đoạn khó khăn này!:)>-

Chú ý: Qua 1 buổi trưa suy nghĩ, mình sẽ đưa ra ý như thế này, do mình là chủ TOPIC, nên mình sẽ có 1 phần quà nhỏ, làm kỷ niệm, cho ai có CM được mọi người THÍCH nhiều nhất. Thời gian bắt đầu từ đây cho đến hết tháng 01/2013. Để có quà Tết đó mà.

Nhớ nhe, quà tượng trưng của Nhựt nhà này nhe! Khi đó mình sẽ xin địa chỉ của người được THÍCH nhiều nhất!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đợt này mình cũng dính mấy hồ sơ quá hạn của NVTD trước để lại, xuống đòi nợ thì thái độ KH rất là hợp tác, ký tá gì cũng ký kết, nói chuyện rất dễ nghe, hứa hẹn chắc chắn lắm. Nhưng rốt cuộc là hơn 1 tháng rồi vẫn chưa thấy đóng tiền vào, muốn nổi nóng với KH cũng khó cơ :))

Đợt này mình cũng dính mấy hồ sơ quá hạn của NVTD trước để lại, xuống đòi nợ thì thái độ KH rất là hợp tác, ký tá gì cũng ký kết, nói chuyện rất dễ nghe, hứa hẹn chắc chắn lắm. Nhưng rốt cuộc là hơn 1 tháng rồi vẫn chưa thấy đóng tiền vào, muốn nổi nóng với KH cũng khó cơ :))

Mình thì chẳng bao giờ quan tâm mấy câu hứa hẹn của khách hàng, chỉ nghe khi người ta đưa ra giải pháp nào để trả nợ sớm mà thấy có vẻ ổn thì ok thôi. Chừng nào tiền vô ngân hàng thì lúc đó mới tin, chứ ai mà chẳng thích hứa, hứa hẹn có tốn phí gì đâu tội gì ko hứa :))

Mình thì chẳng bao giờ quan tâm mấy câu hứa hẹn của khách hàng, chỉ nghe khi người ta đưa ra giải pháp nào để trả nợ sớm mà thấy có vẻ ổn thì ok thôi. Chừng nào tiền vô ngân hàng thì lúc đó mới tin, chứ ai mà chẳng thích hứa, hứa hẹn có tốn phí gì đâu tội gì ko hứa :))

Em có tin đâu, 1,2 lần là cũng biết mùi rồi.

Mỗi tội giờ cũng chả biết làm thế nào với nó, vài hôm lại xuống làm cái biên bản làm việc về trình với lãnh đạo rồi chờ 1 time nữa đẩy qua bên xử lý nợ thôi :( :(

Mấy hnay phòng em nháo nhào vì khoản nợ của KH cũ. Mấy đứa mới "được" đặc cách đi "theo dõi" nhất cử nhất động của TSĐB (chiếc xe tải). Biết rõ nó ở đâu mà vẫn chưa làm gì được, mời cả công an mà vẫn chưa xong:))
Hnay bà chị quản lý món đấy còn bị KH dọa cử đàn em đón đầu, làm thịt nữa chứ:-ss

Mấy hnay phòng em nháo nhào vì khoản nợ của KH cũ. Mấy đứa mới "được" đặc cách đi "theo dõi" nhất cử nhất động của TSĐB (chiếc xe tải). Biết rõ nó ở đâu mà vẫn chưa làm gì được, mời cả công an mà vẫn chưa xong:))
Hnay bà chị quản lý món đấy còn bị KH dọa cử đàn em đón đầu, làm thịt nữa chứ:-ss

KH bị dồn vô đường cùng là dễ làm bậy lắm, nghề này rủi ro cao thiệt :))

hey za, nhắc đến đòi nợ mà mình đổ nản, kh mình thì đã được gia hạn đến 6 tháng rồi, hết 6 tháng vẫn ko trả, đòi thì bảo chưa trả nên nh cứ gia hạn thêm nữa đi: 1,2 tháng j đó.ặc còn đòi kiện mình vì cho vay ls cao nữa chứ

Mình kể vụ đòi nợ thế này:
Hai anh em Nhân viên Ngân hàng đi thẩm định tiện thể vào đốc nợ Khách hàng quá hạn. Thấy cửa nhà Khách hàng đóng, 1 Cán bộ Ngân hàng đến Bấm chuông cửa, anh Cán bộ còn lại bảo " Chờ tý tớ đội mũ bảo hiểm đã". Hỏi ra mới biết hôm trước hắn đến đòi nợ, nói nặng với khách hàng quá nó dọa là lần sau đến nó " Chém". Sau vào đòi Khách hàng và cán bộ bắt tay xin lỗi và sau đó Khách hàng bán bớt tài sản trả hết quá hạn.
Đòi nợ cũng là một nghệ thuật đó

Vụ tiếp theo là anh em theo dõi xe ô tô thế chấp: Biết chính xác nơi cất xe liền tập hợp lực lượng và phương tiện đến hiện trường bắt xe. Đến nơi thằng Khách hàng không chấp thuận trả nợ cũng không cho bắt xe, nó nhảy tót lên xe phóng vù đi. Các anh em nhà ta cũng lên ô tô đuổi theo như gió. chạy một hồi thằng khách hàng ngoằn ngoèo thế nào đi vào ngõ cụt thế là cu cậu bị tóm cùng xe đưa về trụ sở Ngân hàng hahaha.

Mà sao nhà mình toàn nhắc chuyện đau lòng do đòi nợ thế. Mình có 1 vụ như thế này: Khách hàng vay bảo đảm bằng tài sản của chị gái (Chị cũng vay ké). Khách hàng không trả được phần nợ của mình dẫn đến quá hạn đưa ra Tòa, đang xử thì hắn ăn trộm bị bắt giữ, vợ kêu khóc thảm thiết xin giảm nọ giảm kia cuối cùng tính ra yêu cầu trả hết nợ rồi giảm cho 1trđ, thế là Ngân hàng thu toàn bộ nợ quá hạn, vợ khách hàng nhận 1trđ mà cảm tạ Cán bộ Ngân hàng vô cùng vì đã giúp đỡ gia đình.

Back
Bên trên