cocghe266

Administrator
Bộ câu hỏi bao gồm:

21 câu Tổng quan về Thanh toán quốc tế
9 câu về chế độ quản lý ngoại hối của nước CHXHCNVN
25 câu Những vấn đề cơ bản về TGHĐ
23 câu về Hối phiếu, Kỳ phiếu
13 câu về Séc quốc tế, thẻ NH
20 câu về Các phương thức TT không kèm chứng từ
53 câu về Phương thức TT kèm chứng từ TM

Tổng cộng có 164 câu. Có thể coi là Cẩm nang TTQT;))

Các bạn tải file đính kèm về đọc và comment tại topic này nhé. Trong thời gian tới mình sẽ post đáp án của bộ câu hỏi này, nhưng trước đó hi vọng sẽ nhận được những phản hồi từ các bạn (các bạn nhớ là tải về và xem rồi mới comment nhé:D).

Update link mf: http://www.mediafire.com/?o4n7c74xohrucxj
Pass unlock file: ub

Các bạn post bài, comment và tham gia các chương trình để kiếm tín dụng down đáp án bộ câu hỏi nhé (vì phần đáp án mình sẽ không post link mf;))

Chúc các bạn luôn vui và thành công:)

Đừng quên ấn "Like" nếu tài liệu hữu ích với bạn nhé;))

Tài liệu về TTQT:

- [HOT HOT HOT] ĐÁP ÁN bộ câu hỏi THANH TOÁN QUỐC TẾ
- [Share] Rất nhiều CÂU HỎI TRẮC NGHIỆM-BÀI TẬP&ĐÁP ÁN THANH TOÁN QT
- [CỰC HAY] Slide bài giảng Thanh toán QT của PGS.TS Nguyễn Thị Quy ĐHNT - Phần 1
- [CỰC HAY] Slide bài giảng Thanh toán QT của PGS.TS Nguyễn Thị Quy ĐHNT - Phần 2

Đính kèm

• BỘ CÂU HỎI TTQT.rar
    106.3 KB · Xem: 2,830
Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn ơi cho link mediafire cho các bạn không đủ TD nha bạn. Thanks

Mình comment 1 số câu
câu 44 (thứ 5 từ dưới đếm lên): LC không ghi ngày hết hạn hiệu lực có nghĩa là LC này không có tính chân thật bề ngoài, có thể coi là LC là vô hiệu.
câu 43 (thứ 3 từ dưới đếm lên): Các toa xe không thể coi là phương tiện vận tải khác nhau vì nếu tách các toa xe này ra khỏi đoàn tàu thì chúng không thể coi là phương tiện vận tải. Bộ chứng từ không được coi là lỗi giao hàng từng phần vì theo UCP quy định hàng được chuyên chở trên cùng nhiều phương tiện vận tải và cùng một hành trình, cùng địa điểm hàng đến sẽ không được coi là giao hàng từng phần.

Topic này có vẻ vắng vẻ quá, ko có bạn nào vào comment à. Thôi mình post mấy câu mình biết (ko chắc đúng). Mong chủ top post đáp án sớm để các bạn học hỏi, bộ tài liệu rất hữu ích đối với các bạn đang hoặc sắp làm trong ngành này.
Đa số câu hỏi về phần lý thuyết nên phải coi lại mới trả lời được.
Cây 42 chương 8: Phương thức đảm bảo quyền lợi cho nhà XK là phương thức Advanced Payment, vì khi đó nhà xuất khẩu sẽ được ứng trước 1 số vốn trước khi giao hàng.
Câu 16 ( phương thức TDCT và thư ủy thác mua): chỉ có các ngân hàng thương mại mới được phép phát hành LC. Nếu người XK nhận được LC được phát hành bởi cty tài chính Hồng Kong thì người XK không nên chấp nhận LC đó vì LC không được phát hành bởi 1 ngân hàng thương mại.
Câu 42 (thứ 4 từ dưới đếm lên): Người xin mở LC/ NH phát hành chấp nhận bộ chứng từ có sai biệt trong một lần xuất trình không có nghĩa là NH sẽ chấp nhận các sai biệt tương tự trong các lần xuất trình tiếp theo.
Các bạn comment câu trả lời nhé. Để mình xem lại rồi post tiếp.

mem nào down về rồi thì gửi vào gmail này dùm mình nha: ttqt.0123
mình unlock rồi mà vẫn k xem được

Tớ post tiếp, mong các bạn comment.
Câu 17 chương I: Phương thức thanh toán đảm bảo quyền lợi cho nhà XK là phương thức TDCT vì LC như là một công cụ cam kết trả tiền nếu nhà XK giao hàng và lập bộ chứng từ theo đúng quy định. Nhưng nhà XK vẫn thích phương thức Advanced Payment hơn vì nhà XK được tài trợ vốn trước khi giao hàng.
Câu 18 chương I: Phương thức thanh toán đảm bảo quyền lợi cho nhà NK là phương thức D/A (nhờ thu thanh toán chấp nhận đổi chứng từ - nhờ thu trả chậm) vì khi đó nhà NK chỉ thanh toán khi đến hạn hối phiếu.

---------- Post added 23-03-2012 at 07:49 PM ----------

Câu 11 chương 8: Người NK ứng trước tiền cho người XK bằng cách dùng LC điều khoản đỏ (Red Clause Credit). LC này cho phép NH thông báo/ NH xác nhận ứng trước tiền cho người XK trước khi họ xuất trình chứng từ hàng hóa, được sử dụng như 1 phương tiện cấp vốn cho nhà XK trước khi giao hàng.
Câu 10 chương 8: trong buôn bán trung gian thường sử dụng 2 loại LC: Transferable LC (LC chuyển nhượng) và Back to Back LC (LC giáp lưng).
Transferable LC là một loại LC trong đó quy định quyền của người hưởng lợi hiện hành (người hưởng lợi thứ 1) có thể yêu cầu NH phát hành chuyển nhượng toàn bộ hay 1 phần quyền thực hiện LC cho một hay nhiều người khác (người hưởng lợi thứ 2)
Back to Back LC là loại LC được phát hành dựa trên cơ sở 1 LC khác dùng làm tài sản ký quỹ mở LC này, có nghĩa là sau khi nhận được LC do người NK mở cho mình hưởng, nhà XK căn cứ vào nội dung LC này và dùng chính LC này để thế chấp mở 1 LC khác cho người khác hưởng với nội dung gần giống với LC ban đầu.
Câu 13 chương 8: trong phương thức Barter thường sử dụng loại LC đối ứng (Reciprocal credit), là loại LC chỉ bắt đầu có hiệu lực khi LC kia đối ứng với nó đã mở ra, người mở LC này là người hưởng lợi LC kia và ngược lại.
Câu 15 chương 8: NH phát hành có khoảng thời gian 5 ngày làm việc ngân hàng để kiểm tra chứng từ do người hưởng lợi LC xuất trình (theo UCP 600).

---------- Post added 23-03-2012 at 07:58 PM ----------

Câu 43 chương 8: NH phát hành từ chối trả tiền cho người hưởng lợi LC trong trường hợp bộ chứng từ xuất trình không phù hợp với các điều kiện và điều khoản của LC.

Em đang học môn này!Tài liệu rất hữu ích mà em chưa đủ tín dụng để download,hic!

Em đang học môn này!Tài liệu rất hữu ích mà em chưa đủ tín dụng để download,hic!
Bạn này đọc topic...kỹ thế nhở?;)). M post cả link mf đó b;)). Cơ mà b tích cực kiếm tín dụng để sắp tới down Đáp án nhé. Phần đáp án mình sẽ k post link mf;))

ban oi !!!

Bộ câu hỏi bao gồm:
21 câu Tổng quan về Thanh toán quốc tế
9 câu về chế độ quản lý ngoại hối của nước CHXHCNVN
25 câu Những vấn đề cơ bản về TGHĐ
23 câu về Hối phiếu, Kỳ phiếu
13 câu về Séc quốc tế, thẻ NH
20 câu về Các phương thức TT không kèm chứng từ
53 câu về Phương thức TT kèm chứng từ TM

Tổng cộng có 164 câu. Có thể coi là Cẩm nang TTQT;))
Các bạn tải file đính kèm về đọc và comment tại topic này nhé. Trong thời gian tới mình sẽ post đáp án của bộ câu hỏi này, nhưng trước đó hi vọng sẽ nhận được những phản hồi từ các bạn (các bạn nhớ là tải về và xem rồi mới comment nhé:D).
Update link mf: http://www.mediafire.com/?o4n7c74xohrucxj
Pass unlock file: ub
Các bạn post bài, comment và tham gia các chương trình để kiếm tín dụng down đáp án bộ câu hỏi nhé (vì phần đáp án mình sẽ không post link mf;)))
Chúc các bạn luôn vui và thành công:)
Đừng quên ấn "Thanks" nếu tài liệu hữu ích với bạn nhé;))

minh ko down bang duong link ... ma cung ko du tin dung de down nua hic ...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên