BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

Bạn cho mình hỏi: bài tự luận đó tính theo như cách thẩm định tài trợ dự án đầu tư đúng ko bạn?nhưng mà mình thắc mắc là đề bài ko nói rõ doanh nghiệp sử dụng nguồn vốn nào thì mình tính WACC bằng cách nào?
Mình làm theo hướng thẩm định dự án đó bạn, ở đây xem xét xét dự án trên cách nhìn của bên đầu tư nên sẽ đưa yếu tố thuế vào để tính chi phí sử dụng vốn. coi như dn đc tài trợ 100% vốn thì cái r để tính npv (nhớ không nhầm ) sẽ là r= r(ck) * (1 -t), lấy r đó để tính npv của dự án.
Cái này quá lâu không đụng tới, tớ chỉ nhớ hướng như thế, còn quả thực bảo ngồi làm lại cái đề này chắc cả ngày không xong.
p/s: cũng stop here luôn, năm nay tớ không bon chen, mà kiến thức cũng bay hết r nên cũng không hóng nữa.
Chúc cả nhà ôn thi tốt :)

Có ai nộp hò sơ mà quen scan bằng với chứng chỉ như tui không, bị nhân sự goi j báo, không bổ sung được nữa, không biết có bị loại không ta ..hix

Cái này chắc chắn năm đó bạn và những ai làm theo hướng này mới thi rớt,

Đọc lại cái đề thật kỹ đi bạn, đây chỉ là 1 bài tập liên quan đến Hoạch định Ngân sách vốn đầu tư trong Tài chính doanh nghiệp, sử dụng tiêu chuẩn thẩm định để quyết định nên đầu tư dự án nào khi có 2 dự án.
Và chủ đầu tư ở đây là Doanh nghiệp A.
Chẳng có góc độ cho vay tài trợ của ngân hàng nào hết cả.

thôi, em là em không có giải đề nữa nhé.

Kiến thức trong đầu mà ra, đề bài thì dài mênh mông hết biết.

Lượn đi cho não nó thông thoáng.

Nãy giờ giải đề thì ít mà giải thích thì nhiều

Sorry nói thẳng nhé.
Chưa biết ai đúng sai thế nào.
Nhưng cái luận điệu theo kiểu: ông là đúng nhất. Chúng mày giải khác là dốt, là rớt.
Tự tin thái quá vào làm bank, b ko bị sếp thì cũng bị kiểm toán quất tơi bời.

trùi ui, bạn không copy cái đề qua, mà mở file trực tiếp trên trình duyệt sao mà biết đề nó dạng gì. Nhưng may là tốc độ dò tìm của mình hơi bị cao nên mình copy cái đề và cách giải của mình nhé.

Đề thi

Một doanh nghiệp đang lựa chọn đầu tư vào 1 trong 2 dự án A hoặc B.
Dự án A: đơn vị tính: tỷ đồng
Chỉ tiêu: năm 1 năm 2 năm 3 năm 4 năm 5
Doanh thu: 300 385 595 595 595
Các khoản giảm trừ 30 35 45 45 45
Chi phí hoạt động 120 150 300 300 300
Dự án B: Đơn vị tính: tỷ đồng
Chỉ tiêu: năm 1 năm 2 năm 3 năm 4 năm 5
Doanh thu: 220 425 640 580 645
Các khoản giảm trừ 20 25 40 30 45
Chi phí hoạt động 90 200 250 250 250
Chi phí sửa chữa: 10 20 30 30 30
Vốn đầu tư ban đầu của dự án A là 700 tỷ đồng, của dự án B là 500 tỷ đồng.
Lãi suất chiết khấu: 10%
Khấu hao theo đường thẳng trong 5 năm.
Thuế Thu nhập doanh nghiệp là là 25%.
Tính các chỉ tiêu NPV, PI, IRR, thời gian thu hồi vốn của dự án. Từ kết quả đó thực hiện đầu tư dự án nào?

Đáp án mình làm nè, chẳng biết đúng không, mấy bạn phía dưới cho ý kiến nhé.
riêng mình có ý kiến với cái đề này thì có 1 cái dữ liệu mình không sử dụng đó là cái khấu hao.

theo bài giải này thì chọn dự án B bạn ạ,vì NPV=147 lận, còn NPV của dự án A âm mất rồi

theo quan điểm của chủ đầu tư hay theo quan điểm của ngân hàng thì bài này fai tính KH vào chứ bạn.
theo công thức EBIT (lợi nhuận trước thuế và lãi vay)= DT-CF-KH
NI= EBIT- lãi vay-thuế (tới đây mới theo quan điểm nào để xem xét có trừ lãi vay ra không thôi)
=> dòng tiền hàng năm= NI+khấu hao+lãi vay
- bài này nói tính theo WACC nghe nó ghê gớm tóa, thực ra lãi suất chiết khấu trong trường hợp này chính là WACC nên dùng để chiết khấu bình thường thôi.
Không biết các bạn học trường nào chứ mềnh tin ở đây ai là sv trường HVNH thì dạng bài này khá quen thuộc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,809
Thành viên mới nhất
thud
Back
Bên trên