Hỏi về nghiệp vụ bảo lãnh bảo hành

Huynh Huynh

Verified Banker
Các bạn cho mình hỏi, mình đang phát hành bảo lãnh bảo hành cho khách hàng làm trong lĩnh vực xây dựng. Trong nội dung bảo lãnh có nói "ngân hàng cam kết thanh toán cho bên nhận bảo lãnh khi nhận đc văn bản thông báo bên đc bảo lãnh đã vi phạm..." vậy, đối với bảo lãnh bảo hành có nội dung như vậy, thì thuộc loại bảo lãnh có điều kiện hay không điều kiện? Vì theo mình hiểu bảo lãnh có điều kiện là phải cung cấp chứng từ chứng minh đã vi phạm, còn trong mẫu thư này chỉ là 1 văn bản thông báo bên đc bảo lãnh đã vi phạm.
Ngoài ra khi thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh bảo hành thì có bắt buộc phải đưa kèm bản gốc thư bảo lãnh lên hay không? Trong mẫu thư bên khách hàng và chủ đầu tư đã thống nhất thì không thấy nội dung này, nên hợp đồng cấp bảo lãnh mình không biết đưa vào có được hay không nếu xét về bản chất loại bảo lãnh này.
Mình cũng thắc mắc bảo lãnh bảo hành nếu có điều kiện giảm trừ thì là gì? Đó có phải là phần giá trị đã thực hiện nghĩa vụ thay cho bên đc bảo lãnh, trong trường hợp nghĩa vụ bảo hành phát sinh nhiều lần trong thời gian hiệu lực của bảo lãnh.
Mọi người, anh chị chia sẻ giúp mình nha vì nghiệp vụ bảo lãnh mình chưa rành lắm. Tks!

Em cũng có làm bảo lãnh rồi nhưng chưa phải là pro am hiểu hết nhưng em xin phép được đưa ra ý kiến của mình. Nếu có gì sai sót mong anh chị cho em ý kiến để em sửa lại :D
vấn đề 1: có điều kiện hay không? theo em hình như cái này là 1 dạng của không điều kiện, tại trong thư gốc của bên em nó ghi là " Ngân hàng cam kết sẽ thanh toán cho bên bảo lãnh 1 khoản tiền... khi nhận được văn bản thông báo nêu rõ...." . Cụ thể trường hợp mẫu thư khách hàng làm bảo lãnh của bên điện lực nó cũng yêu cầu chỉ nói là ngân hàng sẽ thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh khi có văn bản thông báo cho ngân hàng thì ngân hàng phải thanh toán rồi.
vấn đề 2: Khi ngân hàng thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh tất nhiên phải lấy kèm theo bản gốc thư bảo lãnh á.hợp đồng ( thỏa thuận cấp bảo lãnh) không cần nếu cái vụ cung cấp bản gốc thư bảo lãnh lại đâu.
Vấn đề giảm trừ thì em chưa hiểu rõ lắm giảm trừ của anh (chị) ở đây là giá trị thư bảo lãnh đó sẽ giảm dần theo tiến độ (giống mấy cái thực hiện đồng... hay không) nên em không đưa ra ý kiến. (cái này để mai em xem lai mẫu bên em thử coi chứ h hok nhớ hehe)

Các bạn cho mình hỏi, mình đang phát hành bảo lãnh bảo hành cho khách hàng làm trong lĩnh vực xây dựng. Trong nội dung bảo lãnh có nói "ngân hàng cam kết thanh toán cho bên nhận bảo lãnh khi nhận đc văn bản thông báo bên đc bảo lãnh đã vi phạm..." vậy, đối với bảo lãnh bảo hành có nội dung như vậy, thì thuộc loại bảo lãnh có điều kiện hay không điều kiện? Vì theo mình hiểu bảo lãnh có điều kiện là phải cung cấp chứng từ chứng minh đã vi phạm, còn trong mẫu thư này chỉ là 1 văn bản thông báo bên đc bảo lãnh đã vi phạm.
Ngoài ra khi thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh bảo hành thì có bắt buộc phải đưa kèm bản gốc thư bảo lãnh lên hay không? Trong mẫu thư bên khách hàng và chủ đầu tư đã thống nhất thì không thấy nội dung này, nên hợp đồng cấp bảo lãnh mình không biết đưa vào có được hay không nếu xét về bản chất loại bảo lãnh này.
Mình cũng thắc mắc bảo lãnh bảo hành nếu có điều kiện giảm trừ thì là gì? Đó có phải là phần giá trị đã thực hiện nghĩa vụ thay cho bên đc bảo lãnh, trong trường hợp nghĩa vụ bảo hành phát sinh nhiều lần trong thời gian hiệu lực của bảo lãnh.
Mọi người, anh chị chia sẻ giúp mình nha vì nghiệp vụ bảo lãnh mình chưa rành lắm. Tks!
Dear Mr Huynh Huynh
Theo ngu kiến của tôi, vấn đề của bạn như sau:
1. Mẫu bảo lãnh chỉ ghi thanh toán khi nhận được thông báo nễu rõ bên được bảo lãnh đã vị phạm nghĩa vụ theo hợp đồng (mẫu này tương đương câu: cam kết không hủy ngang và thanh toán vô điều kiện) thuộc mẫu bảo lãnh không điều kiện. Phần thiệt sẽ thuộc về KH của NH (bên được bảo lãnh), thường xảy ra khi KH của mình làm ăn vs các KH lớn, chịu chi phối, và phát hành bảo lãnh không theo mẫu khách hàng.
Còn nếu bảo lãnh có điều kiện thì sẽ như sau: "Ngân hàng cam kết thanh toán cho bên nhận bảo lãnh khi nhận đc văn bản thông báo và chứng minh rõ bên đc bảo lãnh đã vi phạm..."
2. Khi NH thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh không những yêu cầu xuất trình bản gốc và còn các bản sửa đổi liên quan nếu có nữa.
Để khái quát điều kiện thực hiện bảo lãnh bảo hành tôi xin đóng góp 1 mẫu như sau:
"Ngân hàng thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh ngay khi nhận được hồ sơ đòi tiền bao gồm các văn bản sau:
(i) Bản gốc cam kết bảo lãnh và các sửa đổi gốc có liên quan (nếu có);

(ii) Bản gốc Văn bản đòi tiền của Bên nhận bảo lãnh được ký bởi người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền hợp pháp của Bên nhận bảo lãnh và đóng dấu trong đó tuyên bố rõ và chứng minh:

ü Bên được bảo lãnh đã vi phạm nghĩa vụ được bảo lãnh.

(iii) Các hồ sơ chứng minh về việc Bên được bảo lãnh đã không thực hiện đúng hoặc không thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ bảo hành theo quy định của Hợp đồng [chứng từ chứng minh vi phạm]

3. Nếu như loại bảo lãnh cho phép đòi tiền nhiều lần, thì khi xảy ra nghĩa vụ bảo lãnh, giá tri bảo lãnh có thể giảm trừ theo phần việc đã thực hiện
Ví dụ: Bên được bảo lãnh được bảo lãnh bảo hành cho 1 con đường 10km.
Khi xảy ra vấn đề cần thực hiện nghĩa vụ bảo hành tại 1 phần con đường (1km) thì NH sẽ thực hiện phần nghĩa vụ tương đương ở 1km đường đấy
Phần giá trị còn lại của bảo lãnh là: 9km
Tất nhiên việc đòi tiền chỉ được thực hiện trong thời gian hiệu lực của bảo lãnh và rất ít các NH đồng ý việc đòi tiền nhiều lần này
Phần giảm trừ này thường có ở Bảo lãnh tạm ứng là chính
P/S: Cái lưu ý cuối cùng của tôi là bảo lãnh phát hành trên cơ sở yêu cầu của KH nhưng cũng phải đối chiếu quy định của NH
Nên nếu tốt nhất khi KH đồng ý có thể chỉnh sửa mẫu thì nên quy định chặt chẽ các điều khoản về thực hiện bảo lãnh theo hướng có lợi cho Bên được bảo lãnh và NH. Sau đó có thể gửi bản Draft cho KH để gửi lại cho Bên nhận bảo lãnh xem có ván đề gì không
Tránh TH BL đã phát hành mà lại không được chấp nhận, rồi lại phát sinh việc sửa chữa phiền hà!

Chỉnh sửa lần cuối:
anh namtrang511 ơi cái câu "Mẫu bảo lãnh chỉ ghi thanh toán khi nhận được thông báo nễu rõ bên được bảo lãnh đã vị phạm nghĩa vụ theo hợp đồng" em không nghĩ là đúng đâu tại em có khách hàng làm bảo lãnh cho các Công ty Điện lực chính khách hàng của em kêu bên điện lực người ta yêu cầu bỏ từ "nêu rõ" với các vấn đề liên quan mà có ý nghĩa ràng buộc linh tinh đồ cũng đề nghị bỏ tất :D. trước đó em cũng phải làm tu chỉnh 1 thư cho chính khách hàng đó luôn về việc bỏ mấy cái từ nêu rõ ... ra khỏi thư bảo lãnh á.
Bữa em làm thư cho khách hàng, em in nháp ra cho khách hàng kiểm tra anh đó ảnh ngồi bỏ chỗ nào chỗ nào để phù hợp với thư bảo lãnh " không điều kiện" mà bên điện lực yêu cầu. ảnh còn nói ngoại trừ ngân hàng an bình (riên đối với các công ty điện lực nha) ra thì các thư bảo lãnh của các ngân hàng khác người ta soi kỹ lắm có điều kiện đồ không.

anh namtrang511 ơi cái câu "Mẫu bảo lãnh chỉ ghi thanh toán khi nhận được thông báo nễu rõ bên được bảo lãnh đã vị phạm nghĩa vụ theo hợp đồng" em không nghĩ là đúng đâu tại em có khách hàng làm bảo lãnh cho các Công ty Điện lực chính khách hàng của em kêu bên điện lực người ta yêu cầu bỏ từ "nêu rõ" với các vấn đề liên quan mà có ý nghĩa ràng buộc linh tinh đồ cũng đề nghị bỏ tất :D. trước đó em cũng phải làm tu chỉnh 1 thư cho chính khách hàng đó luôn về việc bỏ mấy cái từ nêu rõ ... ra khỏi thư bảo lãnh á.
Bữa em làm thư cho khách hàng, em in nháp ra cho khách hàng kiểm tra anh đó ảnh ngồi bỏ chỗ nào chỗ nào để phù hợp với thư bảo lãnh " không điều kiện" mà bên điện lực yêu cầu. ảnh còn nói ngoại trừ ngân hàng an bình (riên đối với các công ty điện lực nha) ra thì các thư bảo lãnh của các ngân hàng khác người ta soi kỹ lắm có điều kiện đồ không.
Thì ABB là "người nhà" mà :v
Mình cũng có cùng ý kiến với anh namtrang511, BL như này sẽ tương đương với "Bảo lãnh vô điều kiện" :)

Đúng là nhiều khi Bên nhận bảo lãnh sẽ rất lăn tăn ở phần Thông báo nêu rõ hay Thông báo hay không.
Thực tế là cần phải có chữ chứng minh thì bảo lãnh đấy mới bắt buộc phải cung cấp các giấy tờ. Còn nhiều khi Bên nhận bảo lãnh đòi bỏ chữ nêu rõ thì trong loại bảo lãnh vô điều kiện cũng không sao
Riêng phần ABB thì đúng là có vốn góp của mấy ông điện lực nên được thoải mái hơn rồi :)

Đúng là nhiều khi Bên nhận bảo lãnh sẽ rất lăn tăn ở phần Thông báo nêu rõ hay Thông báo hay không.
Thực tế là cần phải có chữ chứng minh thì bảo lãnh đấy mới bắt buộc phải cung cấp các giấy tờ. Còn nhiều khi Bên nhận bảo lãnh đòi bỏ chữ nêu rõ thì trong loại bảo lãnh vô điều kiện cũng không sao
Riêng phần ABB thì đúng là có vốn góp của mấy ông điện lực nên được thoải mái hơn rồi :)
Tưởng EVN rút vốn ABB lâu rồi chứ nhỉ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back