Hỏi về chứng từ chứng minh mục đích sử dụng vốn

vinhnht

Verified Banker
Em có vấn đề này, rất mong được sự thảo luận của các anh chị. Em có khách hàng hoạt động trong lĩnh vực gỗ và đồ gỗ. Chứng từ chứng minh mục đích sử dụng vốn là các bảng kê gỗ, giấy phép kiểm lâm, giấy nhập kho + chi tiền. Tuy nhiên, do việc thu mua gỗ nhỏ lẻ của nhiều cá nhân ở các miền núi nên mỗi lần nhận nợ khoảng tầm 100 - 150 Trđ và nhận nhiều lần. Em sử dụng chứng từ cho nhiều giấy nhận nợ theo giá trị lớn tầm 600 tr/ bộ chứng từ. Bây giờ KSNB ko chịu. Giờ phải giải thích sao cho hợp lý. Mong được sự giúp đỡ của các anh chị

Tất nhiên là bên KSNB không nhận rồi vì theo như bạn nói khách hàng mua gỗ nhỏ lẻ, mỗi lần nhận nợ sẽ thành toán tiền cho các Khách hàng khác nhau và có hồ sơ gỗ khác nhau, không thể dùng 1 bộ chứng từ GN trị giá 600trđ để mà làm cho tất cả các món GN. Trừ khi Khách hàng chuyên lấy gỗ của 01 người nào đó mà có Hợp đồng nguyên tắc với ông đó về việc thu mua tổng khối lượng gỗ giá trị 600trđ, mỗi lần lấy sẽ báo trước trong vòng bao nhiêu ngày hoặc có đơn đặt hàng kèm theo. Lúc đó mỗi lần GN bạn sẽ có 01 bảng kê gỗ, giấy nhập kho và chi tiền. Còn kiểm lâm thì dùng cho cả bộ rồi.

Mấy tay KSNB không đánh giá là sử dung vốn sai mục đích là may rồi pác ạh ko thì phải thu hồi vốn trước hạn hoặc chuyển nợ rủi ro thì còn chít. Mà xếp pác cũng dễ tính nhỉ!

- - - Updated - - -

Mấy tay KSNB không đánh giá là sử dung vốn sai mục đích là may rồi pác ạh ko thì phải thu hồi vốn trước hạn hoặc chuyển nợ rủi ro thì còn chít. Mà xếp pác cũng dễ tính nhỉ!

cứ mỗi khách hàng nhỏ lẻ, bạn có thể dùng sổ tay mua bán, mỗi lần lấy hàng kí yêu cầu người bán kí vào...cái đó cũng xem như chứng từ được.

Lập hợp đồng mua bán tay + phiếu chi của NH về việc chi tiền thanh toán cho HĐ đó là OK rồi.
Ngoài ra, để bảo đảm là giao dịch thật thì công ty nên làm bảng kê hàng hóa nhập kho chứng tỏ có mua số lượng gỗ đó và có chuyển vào cho SXKD.
Như vậy sẽ đủ điều kiện sử dụng vốn.
Nếu nó bắt nữa thì kêu nó xuống cho vay KH luôn đi.

Lập hợp đồng mua bán tay + phiếu chi của NH về việc chi tiền thanh toán cho HĐ đó là OK rồi.
Ngoài ra, để bảo đảm là giao dịch thật thì công ty nên làm bảng kê hàng hóa nhập kho chứng tỏ có mua số lượng gỗ đó và có chuyển vào cho SXKD.
Như vậy sẽ đủ điều kiện sử dụng vốn.
Nếu nó bắt nữa thì kêu nó xuống cho vay KH luôn đi.

Ông dám nói câu đó với nó không kekekeke.

Nói vậy thôi, chứ nó có muốn cũng đâu được, mà làm kiểm soát lương cao hơn, ngu gì xuống chức!

nó có bảng kê nhập kho cả a ạ. Lượng hàng hoá nó nhập theo bảng kê cao hơn rất nhiều so với số tiền nó vay. Vấn đề ở đây là: thứ 1 nó là khách vip nên mỗi lần giải ngân khá thoáng. Thứ 2, do dn theo kiểu gia đình nên quy trình đâu có đc chặt chẽ như mình yêu cầu đâu. Nên cbtd chỉ còn biết cách dẻo mồm với ksnb thôi

Ông dám nói câu đó với nó không kekekeke.

Nói vậy thôi, chứ nó có muốn cũng đâu được, mà làm kiểm soát lương cao hơn, ngu gì xuống chức!

Mình đã từng nói rồi. Thậm chí còn cự với nó nữa.
Cuối cùng trưởng phòng nó phải dàn xếp và chấp nhận.
Nói thật, chỉ có NHNN là mình phải sợ thôi, chứ KSNB nếu mình không sai mà nhịn thì nó làm tới. Cái nào đúng mình chấp nhận chứ sai thì cứ cãi. Nhất là mấy lỗi lắt nhắt.

Cái này thì mình có phát sinh KH mua gỗ nhỏ lẻ, mình cũng chưa qua Kiểm toán nội bộ, nhưng mà mình thường yêu cầu chứng từ là Hợp đồng Nguyên Tắc và bảng kê gôc có ký bên mua bên bán và Xác nhận thanh toán ở dưới cái Bảng kê gỗ.
Cái đó các sếp mình đều thông qua và mình nghĩ kiểm toán không có vấn đề gì

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,655
Thành viên mới nhất
tufamanbk8
Back