Hỏi về cách tính lãi suất

braveryle

Thành viên
Chào các anh chị ạ!
Em mới là sinh viên thôi chưa biết nhiều lãi suất lắm. Em mới gặp trường hợp tình lãi suất như thế này và em không hiểu :-?. Mong các anh chị giúp đỡ em với.
Mình mua căn nhà 3,2 tỷ thời gian 4 năm với lãi suất 12% năm cho năm đầu tiên, kể từ năm thứ 2 trở đi lãi suất được điều chỉnh 6 tháng 1 lần và được xác định bằng lãi suất huy động tiền gửi kì hạn 12 tháng cao nhất cộng 3,5%.

Cám ơn các anh chị ạ:-/

Cho vay mua nhà là khoản vay trung hạn nên thường lãi suất cao hơn ngắn hạn. Ở đây chắc là ưu đãi năm thứ nhất ls 12% để thu hút khách hàng. Sau 1 năm ưu đãi sẽ tính lãi suất theo Lãi suất tiết kiệm tháng thứ 13 + 3,5%. Chú ý ls tiết kiệm tháng thứ 13 chứ ko phải ls huy động ngắn hạn đâu nhé. Khi này ls cho vay sẽ lại cao trở lại.Thường thì các khoản vay trung dài hạn cứ 6 tháng là 1 kỳ thay đổi ls. Thay đổi theo công thức ls tháng 13 +x% do từng ngân hàng quy định:D

lãi suất 12% năm cho năm đầu tiên, kể từ năm thứ 2 trở đi lãi suất được điều chỉnh 6 tháng 1 lần và được xác định bằng lãi suất huy động tiền gửi kì hạn 12 tháng cao nhất cộng 3,5%

Cái này có nghĩa là sau 1 năm, lãi suất áp dụng sẽ không phải là 12%/năm như ban đầu nữa mà sẽ thay đổi bằng cách lấy lãi suất tiền gửi kỳ hạn 12 tháng theo biểu lãi suất do ngân hàng công bố cộng (+) 3,5%/năm.

Ví dụ: ngày mà em vay là 11/09/2013 thì lãi suất cho vay sẽ cố định là 12% suốt 1 năm đầu tiên, từ ngày 11/09/2014 trở đi, lãi suất sẽ thay đổi tùy theo sự thay đổi của lãi suất tiền gửi, giả sử như lãi suất huy động kỳ hạn 12 tháng theo ngân hàng công bố tại ngày 11/09/2014 là 8%/năm thì lãi suất vay của hợp đồng đó sẽ áp dụng là 8%+3,5%=11,5%/năm; đến ngày 11/03/2015 sẽ là ngày thay đổi lãi suất kế tiếp, cứ như vậy cho đến khi đáo hạn khoản vay.

Em cám ơn các anh chị ạ :3
Thế lãi suất huy động tiền gửi kì hạn 12 tháng này là của các ngân hàng khác nhau chứ không phải của liên ngân hàng ạ :3

Em cám ơn các anh chị ạ :3
Thế lãi suất huy động tiền gửi kì hạn 12 tháng này là của các ngân hàng khác nhau chứ không phải của liên ngân hàng ạ :3

Đúng rồi, lấy lãi suất theo biểu lãi suất của riêng ngân hàng đó thôi.

Chị ơi nếu tính lãi năm thứ 2 thì chúng ta phải dựa vào tình hình vĩ mô rồi dự đoán xem năm thứ 2 lãi suất thay đổi thay đổi phải không ạ.

Anh ơi! Cho em hỏi thêm một xíu về câu hỏi này ạ! Làm sao để mình biết được lãi suất huy động kỳ hạn 12 tháng của Ngân hàng trong các năm tiếp theo ạ? Em cần tính các khoản trả định kỳ hàng tháng mà không biết làm sao để tính ra lãi suất hết. :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,568
Thành viên mới nhất
thebeastieboysm
Back
Bên trên