Hỏi nghiệp vụ giao dịch viên

nutismile

Thành viên
chào các anh chị ngân hàng!
em là newmem, vũ- hiện em đag học quản trị kinh doanh, năm 4 rồi, nhưng khi ra trường em lại muốn có cơ hội làm giao dịch viên tại ngân hàng, liệu có khả thi không các anh chị
em lại không biết phải bắt đầu từ đâu
câu 1: tham khảo qua một vài đề thi của giao dịch viên tại một số ngân hàng thì niếu em không nhầm thì nghiệp vụ của giao dịch viên chủ yếu liên quan đến kế toán ngân hàng đúng không ạ!--->niêu vậy em có thể học thêm kế toán ngân hàng ở đâu( hiện em đang học tại đà nẵng) và giáo trình gì lien quan nhiều đến ứng dụng thực tế tại ngân hàng? anh chị có thể giới thiệu thêm cho em đựoc không?
câu 2: các đề ngân hàng hiện nay bên cạnh nghiệp cụ ngân hàng thì còn có test iqtiếng anh( thường là toeic 800 trở lên) nhưng em lại thấy một số ngân hnagf lại tét iq bằng tiếng anh và một số lại tét iq bằng tiếng việt. vậy các anh chị có thể cho em biết thêm thông tin này đựoc ko? hình thức tét nào là ccas ngân hầng thường sử dụng, như ngân hàng đông á chẳng hạn và một số cách giáo trình hướng dẫn cách giải iq khôg

heheh, em hi vọng không bao giờ là quá muộn, thà là trễ còn hơn không bao giờ..no pain, no gain..

hi vọng thằng ku em sớm nhận được sự hướng dẫn nhiệt tình của các anh chị

thak all!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
chào các anh chị ngân hàng!
em là newmem, vũ- hiện em đag học quản trị kinh doanh, năm 4 rồi, nhưng khi ra trường em lại muốn có cơ hội làm giao dịch viên tại ngân hàng, liệu có khả thi không các anh chị
em lại không biết phải bắt đầu từ đâu
câu 1: tham khảo qua một vài đề thi của giao dịch viên tại một số ngân hàng thì niếu em không nhầm thì nghiệp vụ của giao dịch viên chủ yếu liên quan đến kế toán ngân hàng đúng không ạ!--->niêu vậy em có thể học thêm kế toán ngân hàng ở đâu( hiện em đang học tại đà nẵng) và giáo trình gì lien quan nhiều đến ứng dụng thực tế tại ngân hàng? anh chị có thể giới thiệu thêm cho em đựoc không?
câu 2: các đề ngân hàng hiện nay bên cạnh nghiệp cụ ngân hàng thì còn có test iqtiếng anh( thường là toeic 800 trở lên) nhưng em lại thấy một số ngân hnagf lại tét iq bằng tiếng anh và một số lại tét iq bằng tiếng việt. vậy các anh chị có thể cho em biết thêm thông tin này đựoc ko? hình thức tét nào là ccas ngân hầng thường sử dụng, như ngân hàng đông á chẳng hạn và một số cách giáo trình hướng dẫn cách giải iq khômh:))0

heheh, em hi vọng không bao giờ là quá muộn, thà là trễ còn hơn không bao giờ..no pain, no gain..:)

hi vọng thằng ku em sớm nhận được sự hướng dẫn nhiệt tình của các anh chị

thak all!

Em hỏi tham quá ;)) Vũ muốn làm GDV à? Thường thì GDV đa số là girl :) Em có thể tham khảo thêm Vị trí Quan hệ khách hàng, Hỗ trợ tín dụng xem sao. Như chị đây muốn làm 2 vị trí ấy mà nhiều Bank ưu tiên boy hơn ( vì vị trí này với girl thì hơi vất vả em ạ ) thành ra nghĩ lâu dài Con gái hợp với GDV, hết giờ là về, không phải lo nghĩ công việc :) Mình nói theo quan điểm của cá nhân thôi ( các bạn nữ muốn làm Quan hệ khách hàng đừng nản nha: một số Ngân hàng vẫn có vị trí Hỗ trợ tín dụng cho con gái và làm Quan hệ khách hàng lương cao và dễ thăng tiến hơn :)
Muốn vào Ngân hàng như em hỏi là Kỹ năng cứng :D Ngoài ra còn cần Kỹ năng mềm nữa em ạ :) cái này em tham khảo trên 1 số topic ở UB
Thi Nghiệp vụ ( Kế toán Ngân hàng )
IQ ( tùy từng ngân hàng sẽ ra đề IQ bằng tiếng việt hay tiếng anh )
Tiếng anh ( có ngân hàng không thi :)
EQ ( khả năng xử lý tình huống )
IQ em luyện trên trang cannao.com và tham khảo những đề thi trước là ổn.
Tóm lại khi thi Ngân hàng nào em nên xem đề thi ở những lần tuyển dụng trước của Ngân hàng đó. Em ở Đà Nẵng thì chị không rõ nên học ở đâu nhưng nếu có Đại học nào chuyên về lĩnh vực Ngân hàng thì nên học :) Hiện tại chị cũng đang hành trình đi tìm việc nên chỉ chia sẽ cho em được như thế thôi. Hy vọng sẽ có ích :D

Em hỏi tham quá ;)) Vũ muốn làm GDV à? Thường thì GDV đa số là girl :) Em có thể tham khảo thêm Vị trí Quan hệ khách hàng, Hỗ trợ tín dụng xem sao. Như chị đây muốn làm 2 vị trí ấy mà nhiều Bank ưu tiên boy hơn ( vì vị trí này với girl thì hơi vất vả em ạ ) thành ra nghĩ lâu dài Con gái hợp với GDV, hết giờ là về, không phải lo nghĩ công việc :) Mình nói theo quan điểm của cá nhân thôi ( các bạn nữ muốn làm Quan hệ khách hàng đừng nản nha: một số Ngân hàng vẫn có vị trí Hỗ trợ tín dụng cho con gái và làm Quan hệ khách hàng lương cao và dễ thăng tiến hơn :)
Muốn vào Ngân hàng như em hỏi là Kỹ năng cứng :D Ngoài ra còn cần Kỹ năng mềm nữa em ạ :) cái này em tham khảo trên 1 số topic ở UB
Tóm lại khi thi Ngân hàng nào em nên xem đề thi ở những lần tuyển dụng trước của Ngân hàng đó. Em ở Đà Nẵng thì chị không rõ nên học ở đâu nhưng nếu có Đại học nào chuyên về lĩnh vực Ngân hàng thì nên học :) Hiện tại chị cũng đang hành trình đi tìm việc nên chỉ chia sẽ cho em được như thế thôi. Hy vọng sẽ có ích :D
Bạn Việt Anh nhá! QHKH ko có nản đâu à nha!
GDV là Nam cũng tốt nếu là vị trí mà em yêu thích thì OK rùi. Như mình đó thực sự chỉ thích QHKH thì chỉ apply vào vị trí đó vì mình nghĩ nếu yêu thích và có lòng đam mê cộng vs có kiến thức thì nhất định sẽ thành công mỹ mãn!
Lại nói về mảng kiến thức!
GDV như mình được biết thì khi thi nghiệp vụ cũng thi khá nhiều về nghiệp vụ kế toán ngoài ra cũng cần học kha khá nhiều Luật nha!
Còn IQ và TA thì bạn VA đã nói!
Và mình nghĩ cách tốt nhất theo KN của mình, bạn thi vào NH nào thì nên tìm hiểu hình thức thi vào NH đó. Có NH thì thi cả tự luận và trắc nghiệm, có NH thì chỉ trắc nghiệm thui.
Những thứ trên là để bạn qua Vòng thi viết nhé!
Còn nếu đến Vòng PV thì GDV là một ví trí đòi hỏi kỹ năng giao tiếp và giải quyết tình huống tại chỗ phải khá tốt, và còn phải biết kiềm chế cảm xúc nữa( chỉ số EQ )
Do đó mình nghĩ cái này phải tự tích luỹ, tự rèn luyện hoặc cũng có thể tham gia các khoá học kỹ năng mềm nhé!
Chúc bạn may mắn!

Những thứ trên

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
GDV là Nam cũng tốt nếu là vị trí mà em yêu thích thì OK rùi. Như mình đó thực sự chỉ thích QHKH thì chỉ apply vào vị trí đó vì mình nghĩ nếu yêu thích và có lòng đam mê cộng vs có kiến thức thì nhất định sẽ thành công mỹ mãn!
GDV như mình được biết thì khi thi nghiệp vụ cũng thi khá nhiều về nghiệp vụ kế toán ngoài ra cũng cần học kha khá nhiều Luật nha!
Và mình nghĩ cách tốt nhất theo KN của mình, bạn thi vào NH nào thì nên tìm hiểu hình thức thi vào NH đó. Có NH thì thi cả tự luận và trắc nghiệm, có NH thì chỉ trắc nghiệm thui.
Còn nếu đến Vòng PV thì GDV là một ví trí đòi hỏi kỹ năng giao tiếp và giải quyết tình huống tại chỗ phải khá tốt, và còn phải biết kiềm chế cảm xúc nữa( chỉ số EQ )
Do đó mình nghĩ cái này phải tự tích luỹ, tự rèn luyện hoặc cũng có thể tham gia các khoá học kỹ năng mềm nhé!
Chúc bạn may mắn!

Những thứ trên
Nàng ới, đã bảo đó là quan điểm của riêng ta cơ mà ;)) Vì ta đã từng bị từ chối thẳng thừng ( QHKH chỉ tuyển Nam thôi em nhé :) ). Mà quên, em phải tìm hiểu về Ngân hàng apply nữa nhé. Thi sẽ gặp đấy ;;) Hiện tại thì đa số các Ngân hàng đã bắt đầu chuyển sang thi hình thức trắc nghiệm ^^

Nàng ới, đã bảo đó là quan điểm của riêng ta cơ mà ;)) Vì ta đã từng bị từ chối thẳng thừng ( QHKH chỉ tuyển Nam thôi em nhé :) ). Mà quên, em phải tìm hiểu về Ngân hàng apply nữa nhé. Thi sẽ gặp đấy ;;) Hiện tại thì đa số các Ngân hàng đã bắt đầu chuyển sang thi hình thức trắc nghiệm ^^
OK. hehe. Thì cũng là quan điểm cá nhân của ta là ko nản.hehe.hì. Con gái cũng có điểm mạnh so vs con Zai để làm vị trí QHKH đó nha!
Con trai ý hả? chỉ hơn con gái là biết uống nhiều rượu hơn, có sức khoẻ hơn nhưng chưa chắc đã dẻo dai hơn và không phải sinh nở thôi nhé! hihi.

Thank c ngen!! Đúng là ku thấy khi giao dịch ở ngân hàng cũng thấy gDV toàn là nữ,nhưg cũng có ngoại lệ như ở vietcom...nên em cũng hi vọng ..nhưng nge C noi' thấy thất vọng não nề ...hehe..công việc hỗ trợ tài chính sao mà ku thấy nó chuyên sâu..về GDV thì kế toán thôi..ku đã có nền tảng và hy vọng bám theo được..chứ tính dụng thì...hehe
C có thể cho ku bik rõ hơn về công việc cụ thể của 2 vị trí này không
ThaK!!!

Thank c ngen!! Đúng là ku thấy khi giao dịch ở ngân hàng cũng thấy gDV toàn là nữ,nhưg cũng có ngoại lệ như ở vietcom...nên em cũng hi vọng ..nhưng nge C noi' thấy thất vọng não nề ...hehe..công việc hỗ trợ tài chính sao mà ku thấy nó chuyên sâu..về GDV thì kế toán thôi..ku đã có nền tảng và hy vọng bám theo được..chứ tính dụng thì...hehe
C có thể cho ku bik rõ hơn về công việc cụ thể của 2 vị trí này không
ThaK!!!
Sao phải thất vọng em? vì phải tìm hiểu kĩ công việc trước khi đi tìm việc nên chị nói cho em nhìn xa tí,cứ suy nghĩ, năm sau em mới ra trg cơ mà ;;) Vũ đi phỏng vấn ngta cũng hỏi : Em có biết GDV là làm gì không? chẳng hạn. Em biết đấy, GDV công việc chủ yếu là giao dịch, tư vấn, chăm sóc khách hàng. Còn QHKH đúng như em nói liên quan đến hoạt động tín dụng của Ngân hàng. Một quy trình tín dụng gồm 6 bước : Lập hồ sơ tín dụng, Pt tín dụng, Ra quyết định TD, Giám sát và thu nợ, Thanh lý tín dụng
Vị trí Hỗ trợ tín dụng thì em sẽ tham gia ở khâu 2 : Phân tích tín dụng
Em cứ tìm hiểu dần dần sẽ rõ. Trên UB có nhiều topic rất có ích cho em :D

Sao phải thất vọng em? vì phải tìm hiểu kĩ công việc trước khi đi tìm việc nên chị nói cho em nhìn xa tí,cứ suy nghĩ, năm sau em mới ra trg cơ mà ;;) Vũ đi phỏng vấn ngta cũng hỏi : Em có biết GDV là làm gì không? chẳng hạn. Em biết đấy, GDV công việc chủ yếu là giao dịch, tư vấn, chăm sóc khách hàng. Còn QHKH đúng như em nói liên quan đến hoạt động tín dụng của Ngân hàng. Một quy trình tín dụng gồm 6 bước : Lập hồ sơ tín dụng, Pt tín dụng, Ra quyết định TD, Giám sát và thu nợ, Thanh lý tín dụng
Vị trí Hỗ trợ tín dụng thì em sẽ tham gia ở khâu 2 : Phân tích tín dụng
Em cứ tìm hiểu dần dần sẽ rõ. Trên UB có nhiều topic rất có ích cho em :D

thak c nhiều..e sẽ tìm hiểu kĩ hơn nữa.chỉ còn được một năm mà sao e thấy tương lai mình mông lung quá..chưa biết phải hoc thêm zi' để đáp ứng cv....có zi' không hiểu nhờ mọi người chỉ bảo thêm..
Thank aLL

Chúc bạn may mắn!

Những thứ trên

An ơi!
Cho em hỏi nếu em muốn apply vào quan hệ khách hành thì em phải học thêm những điều gì để có thể đáp ứng nhu cầu nhà tuyển dụng(hiện em ddag học quản trị kinh doanh)
Theo như em thấy QHKH hiện nay bao gồm cả hoạt dọng tính dụng nữa???
Thank a!mong sớm nhận được câu trả lời

cả nhà ơi! cho minh hỏi chút. nếu khách hàng gọi điện đến ngân hàng phàn nàn về lỗi sai của một giao dịch viên khác mà mình không biết. lúc ý mình sẽ giải quyết như thế nào?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,534
Thành viên mới nhất
crucinadtae888
Back
Bên trên