Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

Chuyên viên GD nguồn vốn

Các bạn cho m hỏi là vị trí chuyên viên giao dịch nguồn vốn làm những gì. Ai có tài liệu nào thì share cho m với. M cảm ơn nhiều

có ai có kinh nghiệm j khi đi pv vị trí hỗ trợ tín dụng k? các câu hỏi và nên trả lời ntn???

Em đang là sv năm cuối, em muốn thi tuyển vào vị trí tín dụng ở NH, nhưng mấy năm học đại học vì ham chơi nên em gần như ko hấp thụ đc kiến thức gì về TC - NH. Bây h em muốn tự học để thi tuyển thì kô biết nên bắt đầu học từ đâu, và nên đọc những sách gì, các anh chị có thể chi cho em với đc ko ạ?

Các bạn cho m hỏi là vị trí chuyên viên giao dịch nguồn vốn làm những gì. Ai có tài liệu nào thì share cho m với. M cảm ơn nhiều

tên gọi của nó đã phản ánh ngay công việc bạn sẽ làm rồi đó bạn. làm về nguồn vốn thì dĩ nhiên việc chính là bạn sẽ lo tìm kiếm và phát triển nguồn vốn rồi. và cũng còn tuỳ fòng ban mà bạn apply vào nữa, vì như bạn biết tín dụng là bao gồm cho vay và nguồn vốn, nếu chung là 1 CBTD thì đa số các NH bạn sẽ có chỉ tiêu và cviệc cụ thể về cả 2 mảng đó luôn.

Theo mình biết thì một số NH vẫn chấp nhận hồ sơ của SV năm cuối chưa TN í. Nếu trong yêu cầu của NH chỉ là TN CĐ - ĐH, thì bạn vẫn có thể nộp hồ sơ, miễn là làm hồ sơ cẩn thận chu đáo một chút, nên có cả bảng điểm và giấy chứng nhận là SV năm cuối của trường. Mình cũng mới đi thực tập, đã apply một số NH như MB (không yêu cầu TN), Techcom, đề được gọi í :D

Mọi người làm ơn cho em hỏi: vị trí CV tài chính ở MB làm công việc cụ thể j, thi tuyển thì thi kiến thức về cái j và ai đã từng thi vào vị trí này share cho em kinh nghiệm với ạ.
Em cảm ơn nhiều!

mọi người cho em hỏi: để qua được vòng loại hồ sơ thì ngân hàng cần những j ạ
vd như bằng thì loại khá ( cụ thể là Điểm Tổng kết là bao nhiêu?) toeic bao nhiêu?.......
em năm 2 hvnh mà đang học theo kiểu tín chỉ....điểm tổng kết tính theo A, B, C, D nên k biết p? như thế nào mà phấn đấu ^^

Mọi người làm ơn cho em hỏi: vị trí CV tài chính ở MB làm công việc cụ thể j, thi tuyển thì thi kiến thức về cái j và ai đã từng thi vào vị trí này share cho em kinh nghiệm với ạ.
Em cảm ơn nhiều!
Về công việc, em nên bám theo các yêu cầu trong mục: Yêu cầu công việc của nhà tuyển dụng để tìm hiểu. Còn kiến thức thì có lẽ nên search trên diễn đàn, rât nhiều kinh nghiệm cũng như đề đã được chia sẻ, chịu khó tìm kiếm em nhé :) (Phải có cố gắng mới có thành công mà - đúng không nào?)

mọi người cho em hỏi: để qua được vòng loại hồ sơ thì ngân hàng cần những j ạ
vd như bằng thì loại khá ( cụ thể là Điểm Tổng kết là bao nhiêu?) toeic bao nhiêu?.......
em năm 2 hvnh mà đang học theo kiểu tín chỉ....điểm tổng kết tính theo A, B, C, D nên k biết p? như thế nào mà phấn đấu ^^
Các tiêu chí củac các bank sẽ khác nhau với từng vị trí và từng Ngân hàng, VD: MSB chỉ cần cao đẳng với nhân viên QHKH cá nhân huy động, BaoVietBank cần 2 năm kinh nghiệm, bằng khá với vị trí Chuyên viên tư vấn Tài chính cá nhân ...
Còn về tín chỉ, em yên tâm rằng em học tín chỉ thì bank cũng sẽ đánh giá theo tín chỉ (yên tâm là có đủ người đủ trình độ để đánh giá em không cần lo lắng "vấn đề chung" này).

Theo mình biết thì giao dịch Nguồn vốn chia làm 2 mảng: quản lý nguồn vốn và kinh doanh nguồn vốn. Trong kinh doanh nguồn vốn thì lại có các mảng nhỏ: kinh doanh trên thị trường MM (money market) , kinh doanh FX (forex), và chứng khoán (bonds...) & các sản phẩm phái sinh (derivatives). Trong quản lý nguồn vốn thì có Quản lý/cân đối vốn và Quản lý ngoại hối.

Bạn tìm hiểu xem vị trí đăng tuyển cụ thể cho mảng nào thì sẽ có mô tả công việc tương ứng.

Thân.

---------- Post added at 09:50 AM ---------- Previous post was at 09:45 AM ----------

Em đang là sv năm cuối, em muốn thi tuyển vào vị trí tín dụng ở NH, nhưng mấy năm học đại học vì ham chơi nên em gần như ko hấp thụ đc kiến thức gì về TC - NH. Bây h em muốn tự học để thi tuyển thì kô biết nên bắt đầu học từ đâu, và nên đọc những sách gì, các anh chị có thể chi cho em với đc ko ạ?

Khi em có ý thức là phải tự học lại là đã có 50% thành công rồi. Đầu tiên em vào các box đề thi trên ub.com.vn làm thử. Trong quá trình làm bài em sẽ biết mình đang hổng kiến thức ở đâu, và cần bổ sung thêm kiến thức về mảng nào. Nhớ take note lại, sau đó là tìm tài liệu, tài liệu thì rất nhiều, ngay trên ub.com.vn cũng đã có khá nhiều tài liệu để e có thể khai thác, ngoài ra còn có công cụ tìm kiếm của google, v.v... nếu có vấn đề gì mà em ko tìm được tài liệu ở đâu thì viết mail cho anh hungviet :)

Chúc em sớm đạt được mục đích của mình.

Thân.

cho em hỏi câu này với ah. đợt trước em có thi vào ngân hàng nhà nước, khi phỏng vấn được hỏi là: nêu các hạn chế của việc làm việc trong 1 cơ quan nhà nước? hic, em chẳng bít phải trả lời thế nào cả, chẳng lẽ lại nói thẳng nói thật 1 lô các hạn chế ra ah, mà vòng vo cũng khó vì các câu trước anh ý đã nhắc em là tập trung trả lời ý chính của câu hỏi rồi ah. các anh chị giúp em với ah.
em xin cảm ơn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back