HELP! Mọi người tư vấn giúp em/mình nên đi làm cv này hay k???

nhamchilinh

Thành viên
Chào mng! Chắc phải vừa xưng em, vừa xưng mình thì mới "phải phép" nhưng xin phép xưng "mình" cho nhanh gọn nhé!
Mh là sv vừa mới học xong (còn chưa có bằng). Mh cũng định tìm việc làm gì đó part time để trang trải kinh phí trong khi xin việc. Và mh mới đi pvấn cv làm lễ tân ở khách sạn.
Sơ qua về cv ntnày:
+ngày làm 10tiếng, không đc nghỉ ngày nào nhưng có thể xin nghỉ không lương tối đa 4ngày/tháng,
+cv chỉ là làm thủ tục check-in, check-out cho khách đến khách sạn và tính tiền,
+khsạn lớn, lịch sự và chế độ đãi ngộ nhân viên khá tốt (lương khởi điểm 5tr2, tuy nhiên 6 tháng đầu giữ lại mỗi tháng 500k để nv không nghỉ việc, làm đủ 1 năm sẽ trả lại và trừ tiền ăn 1 ca/1tháng tại khsạn khoảng 350k nữa, hàng tuần +hàng tháng đều bình chọn nv làm việc tốt nhất thưởng 100-300k, cả tháng nếu k nghỉ ngày nào đc thưởng 300k, 3tháng xét tăng lương 1 lần (nhưng mh chưa hỏi mỗi lần tăng bn), tết được thưởng 1 tháng lương.
Cv thì nghe khá tốt, chỉ có điều làm 10tiếng/ ngày và họ yêu cầu giữ bằng 1 năm. Mh đang rất phân vân có nên đi làm cv này không. Bởi nếu đi làm thì sẽ k có cơ hội đi xin việc khác nữa, và nếu làm ở đây 1 năm r sau đi xin việc khác cũng khó vì chỉ có kinh nghiệm làm lễ tân.
Mặt khác, bản thân mh là sinh viên học liên thông, tuy cũng là chính quy và cái bằng cuối cùng chẳng khác nào của các bạn nhưng 1 số NH "phân biệt đối xử" không nhận sv liên thông, và mh cũng tự cảm thấy khó khăn khi "bơi" giữa dòng hàng nghìn người đang chạy đua vào các ngân hàng như bây h (mh học cũng chỉ loại khá thôi) nhiều ng ra trường bn lâu mới xin được việc, vs đọc trên này cũng thấy các anh chị và các bạn làm NH kêu áp lực r cv vất vả này nọ...
Tóm lại là mng tư vấn giúp mh xem có nên nhận việc làm này k??? Mh đang rất phân vân, tks, plz!!!

Là chi phí cơ hội thôi bạn. Nếu bạn thấy ko làm ở đó thì trong 1 năm bạn có thể tìm thấy cv tốt hơn.
Nhưng htại bạn đang cần tiền và cv để duy trì cs thì nên làm và khi có cơ hội thì nhảy việc.

Cho mình tư vấn bạn tí nhé: Theo điều 20 của Luật Lao động:
Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.
Do đó, yêu cầu của khách sạn đó là không hợp lý, bạn được quyền yêu cần không cung cấp bản chính văn bằng của bạn. Như vậy bạn sẽ đỡ bận tâm hơn. Khi nghỉ bạn sẽ chỉ đắn đo về vấn đề tiền bạc thôi. Mình chỉ có thể tư vấn giúp bạn nhiêu đó thôi. Thân!

Em lúc làm ở quê cũng bị giữ bằng. Sau đó phải đặt cọc 2triệu để lấy lại. Khi nghỉ việc thì bị mất tiền đặt cọc ấy.
Dù lúc đó biết họ làm sai luật nhưng ko ai ý kiến gì (kể cả trưởng phó bằng cũng phải đặt cọc nhé)
Nói chung cty nhỏ họ vẫn làm vậy để giữ người, các cty lớn làm thế là die luôn :D
Ngta biết nhưng kệ thoi bác
Cho mình tư vấn bạn tí nhé: Theo điều 20 của Luật Lao động:
Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.
Do đó, yêu cầu của khách sạn đó là không hợp lý, bạn được quyền yêu cần không cung cấp bản chính văn bằng của bạn. Như vậy bạn sẽ đỡ bận tâm hơn. Khi nghỉ bạn sẽ chỉ đắn đo về vấn đề tiền bạc thôi. Mình chỉ có thể tư vấn giúp bạn nhiêu đó thôi. Thân!

Bạn học liên thông chắc hơn mình tuổi nên mình xưng em cho dễ. Hì. Đọc tâm sự của chị e thấy có mấy vấn đề như thế này.
Thứ nhất là vấn đề cv này đáp ứng đc cho chị điều gì:
1.Chị tìm cv để trang trải kinh phí xin việc. OKi vậy là cv đảm bảo mục đích đầu tiên.
2.Chị băn khoăn cv này làm 10 tiếng. E nghĩ giờ kể cả làm Nh hay cty hay đâu thì 10 tiếng k phải thời gian quá nhiều đâu chị. Đúng là như chị nói, cv đâu cũng áp lực ngay cả NH nên con số 10 tiếng/ ngày có thể nói là con số trung bình hiện nay. Nên theo e chấp nhận đc về vấn đề thời gian làm viêc
Thứ 2. Cái này theo e mới là điều quan trọng để qđ xem có nên làm hay k.
1. Vấn đề giữ bằng. Cái này lại cần chị xđ xem mục tiêu nghề nghiệp của chị là gì. Nếu chị xđ sẽ theo đuổi cv lĩnh vực NH thì e nghĩ k nên. Chi đã xin đc làm lễ tân thì có ưu điểm về ngoại hình rồi. Có nhiều vị trí trong NH mình vẫn có thể nộp đc với bằng Cao đẳng trở nên mà, ví dụ như GDV chẳng hạn...
2. Ban đầu chị xđ tìm việc làm để trang trải kinh phí xin viêc, nhưng nếu làm cv này thì nó lại kìm hãm cơ hôi xin việc mình mong muốn mất 1 năm, lúc đó có lẽ bi nhụt chí đi 1cm mất r., đặc biêt là sv mới ra trường :D, nếu là e chắc nhụt đi 10cm Hì. Nếu muốn làm thêm thì nen tìm đc việc j làm mà k bị ràng buộc thì mình vẫn vừa làm vừa xin việc đc, còn cv này thì xđ hẳn là 1 năm k động chạm gì tới hồ sơ, cv. :confused:
3. E Tự hỏi nếu mình đang làm dở dang, xin đc việc khác rồi có ý định bỏ cv này thì bằng sẽ tn.? E đã từng nghe có n phải mất tiền để lấy lai bằng, có n thì họ k trả và phải hết đúng thời gian họ mới trả cho mình dù cho kể cả mình k làm tiếp nữa.. Cái này e chỉ nghe kể chứ cũng k rõ nữa. Cho nên mình cảng nên thân trọng và suy nghĩ kỹ hơn. Hiên giờ e thấy việc giữ bằng hay giấy tờ tùy thân của mình để làm cam kết đảm bảo là khá rủi ro, đăc biệt là với những cv mình xđ k làm lâu dài.
Tạm thời e mỡi nghĩ ra những điều này. E cũng đứng trên lâp trường là 1 sv mới ra trường chưa xin đc việc để chia sẻ xuy nghĩ với chị thôi. Điều này thì có vẻ cũng là tâm lý chung muốn tìm việc gì làm để trang trải trong quá trình mình xin viêc của sv mới ra trường. hì:D
Hy vọng có thể giup chị cân nhắc kỹ hơn. nếu là e trong TH của chị thì e k làm cv này. Hì

giữ bằng chính là mình thấy ko được rồi, khuyên bạn suy nghĩ thật kĩ trước khi quyết định

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,681
Thành viên mới nhất
josylviomerch
Back
Bên trên