Help! Chứng minh thu nhập từ công việc kinh doanh cửa hàng tạp hóa

Newstyle0310199

Verified Banker
Hiện tại em đang làm 1 món vay cá nhân cho vay mua nhà. KH thì có nguôn thu chủ yếu từ hoạt động kinh doanh cửa hoàng bán các đồ tạp hóa tại chợ. Cơ bản thì việc làm ăn cũng khá thuận lợi. Tài sản đảm bảo cũng ok. Nói chung là các vấn đề khác đều tốt.
Nhưng chỉ có điều là hoạt động kinh doanh của KH lại không có sổ sách ghi chép cụ thể. Vậy bây giờ nếu em mà muốn chứng minh nguồn thu nhập của họ từ hoạt động kinh doanh này thì cần phải làm thế nào đây. Mong các bạn và các anh chị ai có kn làm th này rồi chỉ giúp em với ?

Em chịu khó bỏ thời gian ra để tự ghi chép doanh thu của khách hàng trong vòng ít nhất 3 đến 7 ngày. Đến trực tiếp đó rồi ngồi ghi lại nhé.
Lấy doanh thu trung bình trong những ngày đó rồi nhân với 30 ngày trong tháng. Xem đây có phải là thời gian đắt khách trong năm của khách hàng không. Nếu đúng thì e lấy doanh thu tháng này nhân với 1 tỷ lệ nhất định (70 / 80% chẳng hạn) sẽ ra doanh thu trung bình tháng.
Còn khoản phải thu và khoản phải trả: cái này nếu khách hàng có cho mua bán chịu thì chắc phải ghi vào sổ sách/ đôi khi chỉ là 1 mảnh giấy e thu thập hết về rồi kết hợp với kết quả phỏng vấn của khách hàng => tính ra liền
Về tỷ lệ lợi nhuận thì từ các số liệu doanh thu, chi phí / tốt nhất hỏi những người đi trước xem đã làm về kinh doanh tạp hóa chưa => lấy tỷ suất lợi nhuận trước để tham khảo.
Hehe khách hàng không ghi chép sổ sách nên đành chịu khó vậy

Em chịu khó bỏ thời gian ra để tự ghi chép doanh thu của khách hàng trong vòng ít nhất 3 đến 7 ngày. Đến trực tiếp đó rồi ngồi ghi lại nhé.
Lấy doanh thu trung bình trong những ngày đó rồi nhân với 30 ngày trong tháng. Xem đây có phải là thời gian đắt khách trong năm của khách hàng không. Nếu đúng thì e lấy doanh thu tháng này nhân với 1 tỷ lệ nhất định (70 / 80% chẳng hạn) sẽ ra doanh thu trung bình tháng.
Còn khoản phải thu và khoản phải trả: cái này nếu khách hàng có cho mua bán chịu thì chắc phải ghi vào sổ sách/ đôi khi chỉ là 1 mảnh giấy e thu thập hết về rồi kết hợp với kết quả phỏng vấn của khách hàng => tính ra liền
Về tỷ lệ lợi nhuận thì từ các số liệu doanh thu, chi phí / tốt nhất hỏi những người đi trước xem đã làm về kinh doanh tạp hóa chưa => lấy tỷ suất lợi nhuận trước để tham khảo.
Hehe khách hàng không ghi chép sổ sách nên đành chịu khó vậy
Cách này khá hay, nhưng mà em có thắc mắc là KH làm buôn bán mà k ghi chép cụ thể thì hơi bị lạ. Chả có nhẽ k có cả sổ sách nhập hàng?;))
Cho em hỏi là KH đã buôn bán được bao lâu rồi?

Cảm ơn chia sẻ của tiền bối Hipiu, rất hữu ích với em lúc này ak. :)
Viettran90: Kh kinh doanh được hơn 1 năm rồi bạn ak. Nhưng mà sổ sách ghi chép cụ thể thì không có. Chỉ có sổ sách nhập hàng với ghi nợ thôi

Viettran90: Kh kinh doanh được hơn 1 năm rồi bạn ak. Nhưng mà sổ sách ghi chép cụ thể thì không có. Chỉ có sổ sách nhập hàng với ghi nợ thôi
Đấy, bạn có thể dựa vào sổ sách nhập hàng và ghi nợ của KH mà tính toán.
Nếu KH nhập hàng nhiều và đều đặn thì có thể c/m tình hình buôn bán của KH rất tốt. Nhưng cũng phải để ý xem có bị nợ nhiều k, và thời gian cho người mua chịu là bao lâu. Chứ bán đc nhiều hàng mà toàn bị chiếm dụng vốn thì tiền đâu trả nợ:D

Có sổ sách nhập hàng thì tính từ từ cũng ra thôi mà, cái này ước chừng cũng được mà. He he, chắc vay không nhiều đâu, đủ tiền đền mà ^ ^

Cách này khá hay, nhưng mà em có thắc mắc là KH làm buôn bán mà k ghi chép cụ thể thì hơi bị lạ. Chả có nhẽ k có cả sổ sách nhập hàng?;))
Cho em hỏi là KH đã buôn bán được bao lâu rồi?

Đúng rồi, làm gì có ai bán hàng mà không có sổ sách ghi chép theo dõi chứ. Cái này phải hỏi kỹ lại là khách hàng không có hay là không muốn cung cấp.

Nếu có sổ sách ghi chép hàng nhập là OK rồi, xem bình quân hàng tuần nhập bao nhiêu hàng. Bán ra bình quân LN đạt bao nhiêu % so với giá nhập.

Bán tạp hóa thì đúng là không cần tới mức ghi bán bao nhiêu bao nhiêu đâu mà chỉ cần ghi hàng nhập vào và công nợ mà thôi.

Chụp thêm vài tấm hình thể hiện quy mô của cửa hàng, hàng dự trữ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,683
Thành viên mới nhất
sevnaliasmerch
Back