Đề thi môn kiến thức chung công chức thuế chiều 20/10/2012

gaconlonton

Verified Banker
1. Phân tích nhận định: lĩnh vực kinh tế luôn có những mâu thuẫn và chỉ có Nhà nước mới có đủ khả năng và thẩm quyền giải quyết những mâu thuẫn đó?
2. Cho biết vai trò của NSNN trong việc giải quyết công bằng xã hội và các vấn đề xã hội khác?
3. Luật CBCC quy định quy tắc giao tiếp của CBCC vs nhân dân ntn? Nếu là 1 công chức thuế thì anh/chị sẽ áp dụng nội dung đó ntn trong trường hợp anh/chị là chuyên viên kiểm tra thuế hoặc chuyên viên tuyên truyền và hỗ trợ?
4. Một trong những nhiệm vụ của cơ quan thuế các cấp là: tuyên truyền, giải thích chính sách thuế của Nhà nước; hỗ trỡ người nộp thuế nộp thuế đúng theo quy định pháp luật. Với sự hiểu biết của mình, anh/chị hãy cho biết các cơ quan thuế các cấp phải triển khai, thực hiện những công việc gì để hoàn thành nhiệm vụ trên?

Câu 11
Đối tượng nào sau đây k đc coi là NPT khi xác định thu nhập tính thuế TNCN

a. con chưa thành niên
b. con đang thành niên đang học đại học
c. con thành niên đang học nghề (x)
d. con thành niên đang học cao học
câu này phải là d chứ bạn,con thành niên đang học đại học, cao đẳng, học nghề nếu ko có thu nhập hoặc có thu nhập dưới 500k vẫn được coi là người phụ thuộc[/QUOTE]

neu doc so cac pan de bi nham
hoc nghe, dau co noi ro la hoc trung cap, hay cao dang nghe
neu nhu hoc uốn tóc, sửa xe cung la hoc nghe do
dau co dc gt dung k

Mình cũng coi lại đáp án trắc nghiệm chuyên ngành rồi, mình có ý kiến như sau:
- câu 1: đáp án A - từ khi phát sinh doanh thu mới đúng chứ không phải D vì DN đc miễn, giảm thuế thì mới từ khi ps thu nhập chịu thuế.
- câu 7: Đáp án D - BHTN vẫn đc tính giảm trừ khỏi thu nhập còn đóng góp quỹ khuyến học phải là góp cho các quỹ đc tổ chức NN có thẩm quyền thành lập mới đc trừ
- câu 11: cái đề thấy nó kỳ kỳ hok bít có thiếu hok nữa
- câu 13: đáp án D
- câu 16: đáp án A

Bạn Miyoka và tqlctdql xem lại giúp mình nha!

doi voi cau 1 neu tinh doanh thu thi dn bi thiet. tui co cong van huong dan truong hop uu dai,(tui ko tien up len dc, vb chuyen nganh). bởi gi neu trong nam phat sinh doanh thu khi do chi phi cao hon thi dn bi lo nen k ps thue tndn. ko nop thue sao uu dai
doi voi cau 11
Theo thong tu 84 co huong dan do pan
hoc nghe voi dk là truong tc nghe or cd nghe thi dc. con o day nghe, pan suy nghi tui di hoc sưa xe gan may cung la hoc nghe do, nhung hoc o may tiem sua xe

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
câu 23
Giá tính thuế GTGT đối với HH thuộc diện chịu thuế TTĐB do cơ sở SX bán ra là:
a. Giá bán đã có thuế TTĐB, đã có thuế GTGT
b. Giá bán chưa có thuế TTĐB, chưa có thuế GTGT
c. Giá bán đã có thuế TTĐB, chưa có thuế GTGT (x)
d. Giá bán chưa có thuế TTĐB, đã có thuế GTGT

Câu 24
Theo quy định của Luật thuế GTGT. thuế suất thuế GTGT có các mức:

a. 0%, 5%, 10%, 20% (x)
b. 0%, 5%, 10%
c. 5%, 10%, 20%
d.0%, 5%, 30%

Câu 25 Khoản đóng góp nào sau đây k đc coi là khoản GT khi xác định thu nhập tính thuế TNCN từ TLTC của các cá nhân

a. Đóng góp "quỹ vì người nghèo"
b. Tài trợ cho cuộc thi olympic tin học cho 1 trường TH công lập trên địa bàn cư trú. (x)
c. Tài trợ đồ chơi cho 1 trường nuôi dạy trẻ khuyết tật do CP thành lập
d. Đóng góp quỹ khuyến học

Câu 26
Biểu thuế TNCN cáp dụng đối với thu nhập từ TLTC và từ KD hiện hành ở VN có

a. 5 mức thuế suất
b. 6 mức thuế suất (x)
c. 7 mức thuế suất
d. 8 mức thuế suất

Câu 27
Koán sản khai thác chưa chế biến khi XK thuộc đối tượng

a. Không chịu thuế GTGT (x)
b. Chịu thuế GTGT với TS 0%
c. Chịu thuế GTGT với TS 5%
b. Chịu thuế GTGT với TS 10%

Câu 28
Thuế suất thuế TNCN áp dụng đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn trong trường hợp không xác định đc thu nhập chịu thuế là

a. 0,1% giá chuyển nhượng (x)
b. 0,2% giá chuyển nhượng
c. 0,5% giá chuyển nhượng
d. 1% giá chuyển nhượng

Câu 29
Khoản thu nhập nào sau đây được miễn thuế TNDN

a. Thu nhập từ lãi tiền gửi
b. Thu nhập từ việc thực hiện DV kỹ thuật trực tiếp phục vụ NN (x)
c. Thu nhập từ mua bán ngoại tệ
d. Thu nhập từ những năm trước bị bỏ sót mới phát hiện ra

Câu 30
Mức thuế suất thuế TNCN cao nhất trong biểu thuế TNCN hiện hành ở nước ta là

a.35% (x)
b. 40%
c. 45%
d. 50%

Câu 31
Khoản thu nhập nào sau đây đc miễn thuế TNDN

a.thu nhập đc chia từ góp vốn liên doanh trong nước đã nộp thuế TNDN tại nơi góp vốn theo TS 10%
b.thu nhập đc chia từ góp vốn liên doanh trong nước chưa nộp thuế TNDN tại nơi góp vốn
c.thu nhập đc chia từ góp vốn liên doanh ở nước ngoài đã nộp thuế ở nước ngoài với TS 30% (x)
d.thu nhập đc chia từ góp vốn liên doanh ở nước ngoài đã nộp thuế ở nước ngoài với TS 20%

Câu 32
Thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN theo năm chậm nhất là:

a. 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm dương lịch, or năm TC
b. 75 ngày kể từ ngày kết thúc năm dương lịch, or năm TC
c. 60 ngày kể từ ngày kết thúc năm dương lịch, or năm TC
d. 45 ngày kể từ ngày kết thúc năm dương lịch, or năm TC

doi voi cau 1 neu tinh doanh thu thi dn bi thiet. tui co cong van huong dan truong hop uu dai,(tui ko tien up len dc, vb chuyen nganh). bởi gi neu trong nam phat sinh doanh thu khi do chi phi cao hon thi dn bi lo nen k ps thue tndn. ko nop thue sao uu dai
doi voi cau 11
Theo thong tu 84 co huong dan do pan
hoc nghe voi dk là truong tc nghe or cd nghe thi dc. con o day nghe, pan suy nghi tui di hoc sưa xe gan may cung la hoc nghe do, nhung hoc o may tiem sua xe
Theo luật và cả thông tư hướng dẫn về thuế TNDN thì thời gian bắt đầu áp dụng thuế suất ưu đãi là từ khi DN bắt bầu có doanh thu, còn năm đó hok có lãi hok phải nộp thuế thì kệ chứ. CÒn có trường hợp đc miễn hoặc giảm nữa mà. Mình đi thi cc thì chỉ xoay kỹ dưới giác độ luật chứ hỏi theo cả các văn bản nội bộ ngành nữa thì sao làm nổi. Nên mình vẫn nghĩ phải chọn đáp án A. TKS bạn vì đã cho mọi người biết mặt mũi cái đề nha.

câu này phải là d chứ bạn,con thành niên đang học đại học, cao đẳng, học nghề nếu ko có thu nhập hoặc có thu nhập dưới 500k vẫn được coi là người phụ thuộc
con học cao học ở bậc thạc sĩ vẫn đc tính người phụ thuộc mà bạn, nên câu này thấy như thiếu đề hay sao ak[/QUOTE]

không giảm trừ cho con học thạc sỹ, tiến sỹ, cao học bạn nhé, bạn có thể kiểm tra qua google.

sao khó thế. đọc thấy mờ con mắt luôn, mà cái bạn gì đó giải sao thấy hình như có nhìu câu hok đúng thì phải! hic

- - - Updated - - -

sao khó thế. đọc thấy mờ con mắt luôn, mà cái bạn gì đó giải sao thấy hình như có nhìu câu hok đúng thì phải! hic

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,469
Thành viên mới nhất
roihoivaytay12
Back
Bên trên