Con đường thăng tiến của 1 chuyên viên thanh toán quốc tế

Kính chào các anh chị!
Em là sinh viên năm cuối chuyên ngành Ngân hàng nhưng đang băn khoăn về các vị trí trong ngân hàng. Theo em được biết thì thu nhập cao nhất hiện nay trong ngân hàng là vị trí tín dụng, nhưng làm tín dụng thì áp lực cao và đòi hỏi giao tiếp tốt nên em thấy mình ko đủ khả năng. Em thấy mình hợp với thanh toán quốc tế hơn (em có chứng chỉ Toiec 710 nên và dự kiến sẽ tốt nghiệp loại khá) nhưng không biết thu nhập cúa vị trí này như thế nào? Quan trọng hơn là không biết con đường thăng tiến của 1 cv thanh toán quốc tế như thế nào ạ, tức là nếu em làm tốt chuyên viên thì sẽ được thăng chức lên vị trí gì. Em không có người quen trong ngân hàng nên em rất mù mờ về chuyện này. Em băn khoăn là sau này em có thể tiến đến các vị trí lãnh đạo trong ngân hàng ko (như là trưởng phòng giao dịch, giám đốc chi nhánh.v.v...) vì kinh doanh chủ yếu của ngân hàng là tín dụng nên các vị trí này em nghĩ những người đi lên từ tín dụng sẽ có lợi thế hơn có phải ko ạ?
Nói tóm lại là em thích vị trị thanh toán quốc tế nhưng em không muốn suốt đời chỉ là nhân viên thanh toán quốc tế hihi. Xin các anh chị cho biết là nếu em apply vào vị trí TTQT thì có dễ thăng tiến lên các vị trí cao trong ngân hàng ko. Em cảm ơn các anh chị ạ!

Mình đang học năm 3 hệ tín chỉ và nếu theo đúng tiến độ thì hết năm 3 mình sẽ đi thực tập và mình thấy thật trùng hợp khi những j bạn đang có đều khá giống mình.. Toeic 700, dự đoán ra trường được bằng khá và cũng khá thích TTQT.. mới đầu thì tính làm tín dụng giống mấy đứa bạn nhưng 1 bà hàng xóm đã về hưu từng làm trong Eximbank khuyên phải vô TTQT và chỉ nói sau này ngành này tốt hơn tín dụng.. mình cũng ko rõ sao nhưng nghe theo trưởng bối nên h mình đang chú trọng vô mấy vấn đề liên quan đế TTQT lắm..
Còn câu hỏi của bạn thì đợi mấy anh chị trả lời vậy :D

mình thấy các chức danh như trưởng phòng giao dịch hoặc giám đốc phòng giao dịch thường là đi từ vị trí tín dụng lên vì nó liên quan tới kinh doanh và bán hàng nhiều, còn vị trí thanh toán quốc tế trong ngân hàng thường là ngồi thành một trung tâm thanh toán riêng, ở phòng giao dịch và chi nhánh có các bạn làm dịch vụ khách hàng cũng xử lý yêu cầu của khách hàng khi có liên quan thanh toán quốc tế nhưng thường chỉ xử lý về mặt chứng từ thủ tục thôi, còn phần về chuyên môn phải chuyển về trung tâm thanh toán quốc tế làm. Mình nghĩ nếu là trung tâm riêng thì nó cũng giống như là một bộ phận thuộc khối khách hàng doanh nghiệp, cũng sẽ có con đường thăg tiến rõ ràng mà ví dụ như trưởng phó gì đó. và vị trí này hợp với bạn nào là nữ lắm, và phải học giỏi tiếng anh vì làm cái này toàn đọc bộ chứng từ như L/C thôi

Chưa j đã mơ làm Giám đốc chi nhánh rồi @@
Bây giờ những người giỏi ai cũng vào NH cho nên việc thăng tiến là cực khó đấy
Bên tín dụng, nhất là Quan hệ khách hàng thì chắc sẽ có điều kiện thăng tiến hơn bởi vì khi họ có tiếp xúc với khách hàng, rồi mở rộng quan hệ, khả năng ăn nói tốt, chịu được áp lực ... -> những điều kiện để làm dc lãnh đạo :D

Chưa j đã mơ làm Giám đốc chi nhánh rồi @@
Bây giờ những người giỏi ai cũng vào NH cho nên việc thăng tiến là cực khó đấy
Bên tín dụng, nhất là Quan hệ khách hàng thì chắc sẽ có điều kiện thăng tiến hơn bởi vì khi họ có tiếp xúc với khách hàng, rồi mở rộng quan hệ, khả năng ăn nói tốt, chịu được áp lực ... -> những điều kiện để làm dc lãnh đạo :D
hihi ai mà chẳng muốn thăng tiến chứ, tại mình tính xa vậy thôi chứ ko phải mới ra trường mà mơ leo lên tới đó đâu :p

Hazzi! con vua thì lại làm vua, ko ai tự dưng đem một ng lạ về đè đầu cưỡi cổ khối tài sản của mình:(

Ah các anh chị cho em hỏi là là lương của thanh toán viên thế nào ạ?

Hi bạn, mình cũng có đang học năm cuối khoa NH, khả năng cao là tốt nghiệp loại giỏi, IELTS hiên tại 6.0 và mục tiêu là 6.5 sau 3 tháng nữa. Mình cũng thích làm Thanh toán quốc tế hơn tín dụng. Nhưng theo mình biết thì vị trí này tuyển khá ít vì chỉ có hội sở chính và 1 số chi nhánh lớn mới có, và hơn nữa là các ngân hàng luôn ưu tiên ng có kinh nghiệm nên sv mới ra trg như chúng ta có lẽ hơi khó vào, nói vậy ko hẳn là không thể vào.

không ngờ có những người suy nghĩ và hoàn cảnh giống mình quá. Mình cũng muốn tìm hiểu về lĩnh vực này, mình cũng là sv năm cuối ngành TCNH. Hix, ít bữa đi thực tập định xin vô vị tí này nhưng ko biế khó lắm ko? vì biết vị trí j cũng khó. Mình lại thấy NH ít tuyển vị tí này lắm. Anh chị nào có ý kiến, kinh nghiệm j thì chia sẻ cho đàn em biết với

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên