HDBank Chương trình "Thực tập viên tiềm năng - HDBank" [01.10 - 30.11] (dự kiến)

Thông báo:

Đã có thông tin chính thức về chương trình. Các bạn quan tâm vui lòng xem thông tin tại topic sau: [Chính thức] Chương trình "Thực tập viên tiềm năng - HDBank 2013" [10.11.2012]

Update: Một số topic hữu ích cho các bạn sinh viên năm cuối:

1. Topic
Sai lầm thường gặp khi thực tập

2. Trọn bộ 6 mảng Đề tài, Luận văn, Báo cáo thực tập về Tài chính - Ngân hàng: [Update] 6 Topic các Đề tài, Luận văn, BCTT về Ngân hàng (click vào topic, sau đó vào các topic con để download tài liệu)

3. Hướng dẫn trình bày, tìm tài liệu và viết tốt Khóa luận tốt nghiệp (Full 3 phần):

Phần 1: [USEFUL] - Hướng dẫn trình bày, tìm tài liệu và viết tốt khóa luận tốt nghiệp - Phần 1
Phần 2: [USEFUL] - Hướng dẫn trình bày, tìm tài liệu và viết tốt khóa luận tốt nghiệp - Phần 2
Phần 3: [USEFUL] - Hướng dẫn trình bày, tìm tài liệu và viết tốt khóa luận tốt nghiệp - Phần 3

4. [Useful] Mẫu bìa tiểu luận - Khóa luận - Báo cáo

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình cũng định giống bạn, bây giờ mình chưa sẵn sàng để đi thực tập ấy . mình định để ra tết cơ . ko biết đến khi đó có chương trình thực tập nữa ko nhỉ ? bây giờ thì ko có gì mà viết vào CV ấy :(

thực ra nếu bạn hỏi qua kinh nghiệm của các khóa trên thì sẽ thấy là thức tập/làm việc ở ngân hàng sử dụng rất là ít kiến thức và lý thuyết bạn đc học trong nhà trường. và những thứ đc sử dụng thường xuyên nhất thì lại toàn là kiến thức cơ bản nhất. ví dụ bên tín dụng thì sử dụng kiến thức về phân tích tài chính, quản trị rủi ro; bên GDV thì chỉ cần nắm vững bản chất và đặc điểm các sản phẩm của từng ngân hàng, và cả kiến thức về nghiệp vụ thanh toán nữa.
bạn cũng nên xác định rõ là vì các bạn chỉ là thực tập sinh nên phía ngân hàng sẽ chỉ giao những công việc đơn giản nhất cho các bạn mà thôi. như mình thực tập bên tín dụng thì cũng chỉ đc sắp xếp phần loại hồ sơ khách hàng, nhập liệu đơn giản, đi phát tờ rơi tuyên truyền cho chương trình huy động vốn... đại loại mấy chuyện đó.
vì thế nên bạn cũng ko cần quá lo lắng là mình chưa sẵn sàng hay phải chuẩn bị tâm lý ^^

Thông tin được chia sẻ từ nguồn nội bộ của HD bạn sammap ak, bạn phải tố lên sếp trường hợp này mới được;))

aigoo chắc là ko sao đâu ah. đến chương trình tuyển CTV ko chính thức mà còn bị làn truyền cơ mà ;))
dù sao cũng cảm ơn anh/chị về "nguồn tin nội bộ" đáng quý này ah :D

P/S: năm ngoái em đi thực tập mà cũng có tin nội bộ thế này thì tốt quá. hỏi han khắp nơi đến khi biết tin thì còn đúng 1 ngày là hết hạn nộp hồ sơ @@

Thông tin của anh thật là hữu ích. Nhưng em có một số thắc mắc mong anh giải đáp ạ:
1. Em hiện giờ mới đang là SV năm cuối, nên theo lịch học và bảng điểm của trường thì bọn em mới kết thúc 6 kỳ và mới đang ở ở đoạn giữa của kỳ thứ 7, như vậy bọn em có được tham gia chương trình không? Và nếu được tham gia thì bảng điểm của bọn em chỉ có 6 kỳ liệu có được chấp nhận không?
2. Như trên thể lệ, thì NH yêu cầu SV phải có điểm tổng kết là 7.0 trở lên, tức là đạt SV khá. Nhưng như bọn em, hiện nay học theo tín chỉ, thì không quy theo thang điểm 10 mà theo thang điểm 4. Khi đó, sẽ có những bạn theo thang 4 thì đạt trên 2.5 tức là loại Khá, nhưng theo thang 10 thì vẫn chưa đủ 7.0. Liệu như vậy thì bọn em có đạt yêu cầu để tham gia chương trình không a?
Mong anh giúp em trả lời những thắc mắc trên ạ, em rất muốn tham gia chương trình này. Cảm ơn anh nhiều :)

Thông tin của anh thật là hữu ích. Nhưng em có một số thắc mắc mong anh giải đáp ạ:
1. Em hiện giờ mới đang là SV năm cuối, nên theo lịch học và bảng điểm của trường thì bọn em mới kết thúc 6 kỳ và mới đang ở ở đoạn giữa của kỳ thứ 7, như vậy bọn em có được tham gia chương trình không? Và nếu được tham gia thì bảng điểm của bọn em chỉ có 6 kỳ liệu có được chấp nhận không?
2. Như trên thể lệ, thì NH yêu cầu SV phải có điểm tổng kết là 7.0 trở lên, tức là đạt SV khá. Nhưng như bọn em, hiện nay học theo tín chỉ, thì không quy theo thang điểm 10 mà theo thang điểm 4. Khi đó, sẽ có những bạn theo thang 4 thì đạt trên 2.5 tức là loại Khá, nhưng theo thang 10 thì vẫn chưa đủ 7.0. Liệu như vậy thì bọn em có đạt yêu cầu để tham gia chương trình không a?
Mong anh giúp em trả lời những thắc mắc trên ạ, em rất muốn tham gia chương trình này. Cảm ơn anh nhiều :)
Các anh chị bên Ban tuyển dụng của NH đương nhiên sẽ cập nhật các chương trình học của các trg+cách tính điểm (dù là học theo đvht hay tín chỉ...) để xét hồ sơ cho các bạn. Bảng điểm của trường bạn cập nhật đến đâu (nếu đã trên Khá) thì cứ đem nộp. Thiếu thì sẽ bổ sung sau khi đc gọi đi phỏng vấn/có bản cam kết....

Các anh chị cho em hỏi một số thắc mắc a:
- Em nộp đơn ứng tuyển thực tập nhưng đến khoảng tháng 1/2013 em mới đi thực tập có được ko a.
- ở HD bank, thực tập sinh phải làm toàn thời gian hay thực tập theo ca ạ, vì em còn đi làm thêm nữa nên ko thể tực tập toàn thời gian được. MOng anh chị trả lời, em xin cám ơn !!

- Em nộp đơn ứng tuyển thực tập nhưng đến khoảng tháng 1/2013 em mới đi thực tập có được ko a.
- ở HD bank, thực tập sinh phải làm toàn thời gian hay thực tập theo ca ạ, vì em còn đi làm thêm nữa nên ko thể tực tập toàn thời gian được. MOng anh chị trả lời, em xin cám ơn !!
Ngày trước mình không đi thực tập (chỉ đi kiến tập 3 tuần vào dịp hè - gọi là cho có thôi) nên không giải đáp chính xác những thắc mắc của bạn được. Nhưng theo mình suy luận:

- Đầu tiên, Thời gian nhận hồ sơ: từ ngày 01/10 đến hết ngày 30/11 (hàng năm), sau đó là Quy trình tiếp nhận sinh viên thực tập (gồm 1 chuỗi những quy trình con, bao gồm: sơ loại hs, thông báo cho SV qua vòng sơ loại, PV những SV này... - chi tiết bạn xem phần 4 trên topic), để đến cuối cùng, chọn lọc được những ứng viên đủ điều kiện rồi phân về các đơn vị. Tính ra nhanh chắc phải đến cuối tháng 12, đầu tháng 1 mới xong, và các bạn sẽ đi thực tập 1 2 tuần rồi nghỉ tết. Theo lịch trình học ở trường thì cuối tháng 11 đã xong chương trình học, nghỉ ôn thi, cuối tháng 12 thi cử xong --> vừa đẹp:D

Đấy là nhanh, còn không, có thể ra tết mới bắt đầu thực tập.

- Tiếp theo, mình nghĩ, đã mất công triển khai chương trình, tuyển dụng đàng hoàng (các quy trình gần giống tuyển dụng nhân viên chính thức), cộng thêm NH kỳ vọng các ứng viên sẽ thể hiện tốt trong thời gian thực tập để trao cơ hội cho họ trở thành nhân viên chính thức sau này, thì các ứng viên, cũng phải có ý thức tốt về thời gian, tức là, đến đơn vị thực tập đúng thời gian quy định và ở đó như nhân viên chính thức. Tất nhiên, khi bạn thực tập 1 thời gian, sẽ có sự linh động nhất định. Bạn càng chuyên nghiệp bao nhiêu càng ghi điểm bấy nhiêu.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Sai lầm thường gặp khi thực tập

Trên đây là quan điểm của mình, còn cụ thể thế nào, hy vọng các bạn đã từng tham gia chương trình này sẽ sớm trả lời giúp bạn:).

bởi vì mình đã thực tập ở HD nên mình mạn phép trả lời câu này của bạn nhé ^^
1. thực ra mình ko rõ lắm cái vụ thời gian thực tập này, vì mình xin làm thôi chứ ko phải apply chính quy, nhưng nge các anh chị nói chuyện thì đội apply chính quy cũng làm việc cùng thời gian với mình, tức là từ sau tết trở đi. thời gian thực tập dài hay ngắn thì là rõ quy định của chương trình tuyển dụng nên mình cũng ko thể trả lời bạn rõ ràng đc.
2. thông thường trước khi bắt đầu thực tập bạn phải lập 1 bản kế hoạch thực tập chi tiết để nộp cho Trưởng ĐVKD nơi bạn đc sắp xếp, trong đó ghi rõ quá trình và nội dung công việc dự kiến (chia làm mấy giai đoạn, kéo dài trong bao lâu, nội dung công việc, mục tiêu) và đăng ký rõ ràng thời gian bạn tới thực tập (mấy ngày/tuần, ngày nào, giờ giấc), kèm theo cam kết thực hiện đúng quy định của NH... bản kế hoạch này để tiện cho anh/chị hướng dẫn của bạn sắp xếp, theo dõi và hỗ trợ bạn trong quá trình thực tập, và còn để tiện cho Trưởng ĐVKD đánh giá quá trình thực tập của bạn hiệu quả hay ko...
do đó, bạn hoàn toàn có thể đăng ký thực tập nửa ngày. nhưng chú ý là phải đến đúng giờ quy định của ngân hàng (sáng 8h-12h, chiều 1h-5h) ^^

Cái này bạn phải dành thời san suy nghĩ, vì mục đích lớn nhất của đợt thực tập là:

- Làm quen với môi trường làm việc trong NH, học hỏi được càng nhiều càng tốt
- Thu thập được tài liệu để viết báo cáo thực tập (cái này liên quan đến điểm số nên cũng quan trọng đấy;)))

Bạn chọn đề tài có tính thời sự, hoặc đề tài nào bạn thích, bạn có thế mạnh, hoặc đề tài quen thuộc, dễ xin số liệu (với dạng đề tài này bạn cần thực sự đầu tư thì kết quả báo cáo mới như ý, bởi đề tài quen thuộc, những năm trước làm nhiều thì thường không được đánh giá cao). Bạn có thể nhờ thầy cô dạy các môn chuyên ngành tư vấn thêm. Sau khi có đề tài mới có thể xây dựng đề cương, mà không phải đề cương chi tiết ngay được, chỉ là cái khung thôi. Phải trải qua một thời gian mới có cái đề cương chi tiết được.

Bạn ơi cho mình hỏi là trường mình k yêu cầu phải có báo cáo thực tập theo 1 đề tài cụ thể, mà chỉ cần giới thiệu về công ty và các công việc chính mình đã làm thôi. Thế thì phần đề tài thực tập trong hồ sơ ghi tnao`? Cảm ơn bạn nhé :D

Bạn ơi cho mình hỏi là trường mình k yêu cầu phải có báo cáo thực tập theo 1 đề tài cụ thể, mà chỉ cần giới thiệu về công ty và các công việc chính mình đã làm thôi. Thế thì phần đề tài thực tập trong hồ sơ ghi tnao`? Cảm ơn bạn nhé :D
Đầu tiên, dù bạn chọn bất cứ đề tài nào thì phần đầu của Chương II bao giờ cũng phải giới thiệu về đơn vị thực tập (lịch sử hình thành & phát triển, cơ cấu bộ máy...). Trong khi, trường bạn chỉ yêu cầu đơn giản như vậy, thì bạn cứ chọn 1 đề tài bất kỳ nhưng phải có sự liên quan đến đơn vị thực tập & đặc biệt là vị trí thực tập (cái này để nhà tuyển dụng xem xét xem đề tài của bạn có phù hợp không).

Ví dụ, bạn ứng tuyển thực tập ở vị trí GDV thì có thể chọn đề tài: Thực trạng/Vấn đề huy động vốn tại NH HDBank CN A. Vị trí CVQHKH cá nhân thì có thể chọn: Thực trạng cho vay tiêu dùng tại NH HDBank CN B...

Tuy yêu cầu ở trường đơn giản nhưng bạn cần phải suy nghĩ và chọn đề tài phù hợp để nhà tuyển dụng xem xét xem có phù hợp với NH mình không.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,096
Tổng số thành viên
351,844
Thành viên mới nhất
Creasions
Back
Bên trên