Chia sẻ Cảm xúc "Ngày đầu đi làm" của tớ!

Em xin được lôi lại topic này lên vì em cũng chuẩn bị đi làm. Hai ngày nữa là bắt đầu làm GDV ở vib rồi, chỗ làm cách nhà 16km. Lo lắng ghê gớm, không biết mình có làm tốt không, hi vọng mọi người sẽ có thiện cảm tốt với mình :( Vô đây đọc mới biết hóa ra có nhiều phòng ban vầy :( Trước em tưởng 1 cái chi nhánh chỉ có mấy chị GDV vs GĐ như kiểu hay nhìn thấy bình thường ( do êm k học ngân hàng tí xíu nào và chỉ vào khi cần chuyển tiền =)) ) .
P.s: Nhân tiện có ai đó có thể trả lời cho em là quy định ngânhàng là tóc dài phải BÚI hoặc BUỘC, như vậy là cấm để kiểu .. buộc một nửa phải ko ạ =))) Hihi đây là điều làm em vô cùng no nắng ( nói ra xấu hổ ghê :"> nhỏ nhặt quá :"> ) vì em mà buộc hết lên trông đầu gấu lắm ợ :3 =))

Em xin được lôi lại topic này lên vì em cũng chuẩn bị đi làm. Hai ngày nữa là bắt đầu làm GDV ở vib rồi, chỗ làm cách nhà 16km. Lo lắng ghê gớm, không biết mình có làm tốt không, hi vọng mọi người sẽ có thiện cảm tốt với mình :( Vô đây đọc mới biết hóa ra có nhiều phòng ban vầy :( Trước em tưởng 1 cái chi nhánh chỉ có mấy chị GDV vs GĐ như kiểu hay nhìn thấy bình thường ( do êm k học ngân hàng tí xíu nào và chỉ vào khi cần chuyển tiền =)) ) .
P.s: Nhân tiện có ai đó có thể trả lời cho em là quy định ngânhàng là tóc dài phải BÚI hoặc BUỘC, như vậy là cấm để kiểu .. buộc một nửa phải ko ạ =))) Hihi đây là điều làm em vô cùng no nắng ( nói ra xấu hổ ghê :"> nhỏ nhặt quá :"> ) vì em mà buộc hết lên trông đầu gấu lắm ợ :3 =))
đúng rùi đó e

Buộc lên chứ e ? Mà e ở chi nhánh/pgd nào đấy, chứ a vẫn chưa thấy tên e trên hệ thống =))

Ngày đầu mình đi làm cũng chán lắm, ngồi đọc quyết định và đống hồ sơ 2 tháng mới bắt đầu được làm việc chính. Đọc chử và chử, chán không thể tả được. Sau đó đi công tác mới thấy khác hẳn. Công việc đòi hỏi đi công tác nhiều nên không còn thấy chản nửa. Đi nhiều gặp nhiều bạn thấy công việc của các bạn GDV và tín dụng không dễ dàng gì :). Mình làm kiểm toán nội bộ.

Ngày đầu tiên đi làm của m...

Sáng sớm...
Reng....reng...
Bật dậy, 7h, sau bao nhiêu cố gắng giữa lý trí và con tim, đấu tranh gay gắt lắm đấy ;)), cuối cùng cũng thoát ra đc khỏi cái chăn ấm :">. Đêm qua rõ ràng đã hẹn 6h45 rồi, tự mẩm sẽ dậy thật sớm, diện thật đẹp :">, cơ mà vẫn cố đc thêm 15p.:)).
Bước ra ngoài đường với cái áo khoác dài, chân giầy, quàng thêm cái khăn hồng hồng trông rất là điệu nữa, kẹp thêm cái kẹp tím trên tóc ....v v và v v. Tự nhận xét lại thì là,rất ok :D...
Cuối cùng cũng xong. Bước ra ngoài đường, tự tin bước đi :x, túi xách ngang vai, kịp soi lại cái đồng hồ, 7h30, vội vội chạy ra bến. Khổ, tập đi xe máy 2 3 lần rồi, ngã nên sợ chẳng dám đi nữa, chấp nhận đi xe bus, :-<. Đường tắc, ngó nghiêng mãi,...được cái trên xe khá là ấm...
8h, ok, rũ rượi, phờ, có mặt... Văn phòng ACB ...

Bước lên thang máy: 1 người cùng thang máy nữa, khá là handsome, cũng khiến m quay lại ngó cái (tất nhiên là ngó trộm thôi hehe, dạo này hơi miễn dịch với con trai handsome ;)) ). Trông dáng vẻ chàng này có hơi giống sếp, bóng bẩy, đeo kính tri thức, tay xách cặp đen, nhưng mà chẳng chào :)).
Vào phòng , đon đả: Em chào mọi người ạk ! Mọi người quay lên cười tươi - Nhân viên mới hả, xinh tươi đấy :">.
- Dạ. em cảm ơn ak. :">...
Quay lại, Ớ, cái tên lúc nãy... :-??
....

Ngày đầu tiên đi làm trong tưởng tượng... GIờ vẫn đang ở vòng tập làm hồ sơ dự tuyển, chưa đâu với đâu cả.... Chỉ được cái giỏi tưởng tượng :-< =))
Thích cái trí tưởng tượng phong phú của Nhoc2512 gê :d .

Đã lãnh lương nửa tháng thử việc rồi nhưng tất nhiên là vẫn nhớ cái ngày đầu, ngày đầu cơ mà. Nhưng cũng chằng có gì háo hức lắm vì vào bank này hết sức tình cờ và may mắn. Xong nó hơi thấp bé nhẹ cân hơn cái mình mong muốn nên lúc đầu hơi lưỡng lự (ai chả có một ước ao, ai chả có một khát khao :)). Mới nghỉ thực tập bên Techcom xong, thi tốt nghiệp rồi qua bên này làm luôn nên cũng không gọi là ngỡ ngàng (vì bên Tech mấy anh chị chỉ cho tương đối nhiều). Hôm đầu tất nhiên là đi làm sớm rồi, lại là hôm đầu cơ mà! :) Gặp anh cùng phòng cũng đẹp trai, nó chuyện một hồi biết anh sinh 91, hơn mình 2 tuổi, (hà hà, cùng trẻ với nhau đây, dễ dàng rồi đây). Nói thêm một hồi nữa anh khoe ảnh con trai gần 2 năm tuổi. Ôi thôi thất vọng thật chứ, vậy là anh đẹp trai cũng đc xếp vào hàng cha chú rồi. Thôi bỏ qua anh đấy đi,...
Ngày đầu đi làm, mấy anh chị nhiệt tình lắm, môi trường vậy là ổn rồi,... Mọi chuyện vẫn ổn cho đến bây giờ, hơn nửa tháng trôi qua và bắt đầu phải gọi điện tìm khách hàng, và sau hơn nửa tháng từ cái ngày đầu tiên đó, mình đang cần động lực để bước tiếp. T..T

em cũng moi ra truong, nay xin được vào ngân hàng- phòng KHCN, nhưng đầu tiên là phải thực tập đã ạ. Ngày đầu đi làm , e có cảm giác bị lãng quên quá đi ạ, anh chị nào cũng chú tâm vào công việc. hichic

hì, như đã hẹn lòng lúc còn vật vã mải mê chinh chiến và yêu đương (thi vô NH), sau gần 1 năm, mình đã quay lại để thực hiện lời hứa ngày nào, rằng thì mà là, sẽ có 1 ngày chuyển từ box hành trình tìm việc sang box ngày đầu đi làm.:">

here we go!

30.05.2011, HT city, 1 ngày có cái nắng (khủng khiếp), có cái gió (Lào hừng hực), và có cái đó (cái first day at bank của tớ, các bạn đừng nghĩ bậy như thế, hê hê)

sáng sớm, tự dưng trăn trở dậy nằm chờ đt báo thức gọi dậy, vắt tay lên trán ngẫm nghĩ về ngày tháng đã qua, bao mồ hôi, bao nước mắt, bao máu (thật sự, thề k nói dối nửa lời, hồi đó học ôn thi kinh lắm, muỗi đốt tè le mà, rồi đọc mail cảm ơn của ACB, nằm khóc lóc vật vã mấy ngày) cảm giác những cố gắng đc đáp lại, trong lòng thật hạnh phúc. Vậy là, ngày hôm nay đây, mình chính thức bước chân ra khỏi cửa nhà với tư cách là 1 nhân - viên - ngân - hàng!!! Sau khi ôn hàn kể khổ thì lại lim dim mơ màng tới tương lai. nào là sẽ cố gắng hết mình, tháng nào tiền bạc cũng xủng xoẻng, tết vác 1 bì xiền về nhà, gọi là báo hiếu cha mẹ, rồi từ từ tuyển chọn kiếm 1 tấm chồng ngon lành. óc suy nghĩ, mắt hấp háy, miệng mỉm cười. thật sự, chỉ muốn nằm mãi thế, để đc chìm đắm trong giấc mộng lành, thì bụp bụp xoèng xoèng keng keng, đt báo đã đến giờ cần lết tấm thân vàng ngọc ra khỏi tổ, chuẩn bị cho 1 trang mới của cục đời. tớ, người hàng ngày chỉ thích nằm nướng, bật như tôm, líu lo hát ca chạy ngay vô nhà tắm, úynh cái răng, rửa cái mặt, vào pha mỳ tôm mum mum. sau khi làm 1 số thủ tục cần thiết như thay đồ, trang son điểm phấn, chạy sang nhà chú mự mượn xe để tới nhiệm sở.

7h30 mới bắt đầu làm việc mà 7h15 pumpkin đã sẵn sàng ngoài cửa rồi, NH chưa có ai ngoài eng bảo vệ. sau khi đc bảo vệ hỏi han thì tớ đc đưa vào bàn tiếp khách của NH, bảo ngồi đó chờ. vào trong nhìn ngắm lại cái nơi mà lần trc đã tới thi thố, pv, nhưng hồi đó đâu có lòng dạ nào mà ngắm cảnh. giờ mới thấy nó to thật, hào nhoáng và ... đỏ choét thật. cái j cũng màu đỏ. ngắm mãi 1 lúc thì mọi ng tới đông đủ. đc đưa đến phòng giám đốc để nói chuyện và ký thư tuyển dụng. nhớ như in câu anh ấy hỏi: "cảm giác thế nào?". mình ngây thơ trong sáng trả lời :" em và gia đình vui lắm ah. k ai nghĩ là em có thể tự thi vô ngân hàng đc". giá như thời gian quay lại, em sẽ biết cách đánh bóng tên tuổi và bản thân hơn. huhuhu. sau 1 lúc tâm tình thì lại đc chuyển sang phòng khác để nói chuyện với chị gđ dịch vụ khách hàng. chị này trực tiếp quản lý tớ, nên ngay từ lúc đầu con bé đã nở 1 nụ cười thân thiện nhất có thể, mắt chớp chớp miệng đớp đớp hòng lấy đc chút cảm tình của chị. chị bẩu " em vào muộn hơn các bạn 1 tuần nên các chị có năng lực nhất đc phân công kèm cho các bạn ấy hết rồi. còn 2 chị nữa là chị NL và CT, tí em thích ngồi với ai chị sẽ phân công cho ng đó". nghe thế cũng hơi buồn buồn. vì dừ reng, mình cũng là 1 ng ham học hỏi. hihi. ra quầy, chị ấy giới thiệu ngắn gọn với mọi ng, mình cũng dõng dạc : em chào các anh chị, em là pumpkin ah". chị gđ chỉ vào 2 ng " đây là chị NL, đây là chị CT. e sẽ học 1 trong 2 ng này". chị NL có vẻ gần chỗ mình hơn, thế là mình tót lại "cho em ngồi với ah". đến giờ vẫn cảm thấy may mắn đã chọn chị L, bởi vì c CT rất tinh quái. buổi sáng trôi qua êm đềm với những màn chào hỏi ban đầu. buổi chiều cũng vậy. trong cả ngày đầu tiên này, mình lúc nào cũng chỉ muốn cầm lấy đt, phone cho pama, em gái và con bạn thân để thông báo : "pumpkin đang đc ngồi giữa 1 đống tiền".hihi. tóm lại, first day at bank trôi qua rất nhanh. nhưng, những ngày sau lại trôi qua rất dài. rất rất dài....
sau gần 1 năm, có nhiều chuyện,nhiều cảm nhận muốn viết lắm. nhưng đây là box ngày đầu tiên đi làm mà, k nên làm loãng nhỉ? khi nào có box thích hợp, sẽ lại nhảy vào. hy vọng box này sẽ tăng page nhanh nhanh, đồng nghĩa với nhiều bạn có đc ngày đầu tiên làm việc trong ngân hàng nhé.
thanks ub, thanks wkt, thanks các bạn iu dấu trong 2 web này đã đồng hành với pumpkin trong time qua.@};-@};-
không biết chị pumpkin ra sao rồi nhỉ? nhưng mà có bài của chị làm cho em vững tin hơn và nhớ về những ngày đầu mơ mông ,nhận được giấy báo học ngành ngân hàng và giờ ngày mai là ngày đầu tiên làm ngân hàng!

Ờ ngày đầu tiên đi làm của em như này
Dậy từ 5h phi xe một mạch tầm 80km tới nhận công tác. Lúc tới ngân hàng là tầm 7h15 ngồi quán nc chè thì gặp đúng giám độc chi nhánh. Hè hè chả biết ông ý là ông nào chém tít mù. Vào nhận việc thì biết và camarun dần đều. Vào nhận việc thì các anh chị chào hỏi, cho ngồi đọc tài liệu. omeoi chả biết đọc cái gì. Chả biết đi từ đâu => sau buổi đầu tiên thì hoang mang dần đều.chấm hết

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2
Back
Bên trên