"Chạy" vào Ngân hàng - Ưu thế và những Hệ lụy khôn lường!

nói thật là mình cũng ra trường hơn năm rồi,BUH,mà vẫn chưa xin dc việc,cũng đang tính bỏ ra khoảng 250 để chạy vô AGRI hoặc Vietcom,chứ tình hình này,ngày xin việc càng khó,ngân hàng chẳng thấy tuyển gì cả.muốn chạy cũng chẳng biết đường mà chạy.sợ tiền mất tật mang.

nói thật là mình cũng ra trường hơn năm rồi,BUH,mà vẫn chưa xin dc việc,cũng đang tính bỏ ra khoảng 250 để chạy vô AGRI hoặc Vietcom,chứ tình hình này,ngày xin việc càng khó,ngân hàng chẳng thấy tuyển gì cả.muốn chạy cũng chẳng biết đường mà chạy.sợ tiền mất tật mang.

Sao mọi người cứ đổ xô vào ngân hàng thế nhỉ :-? hiện tại bạn đang làm công việc gì thế?

ôi, tôi cũng thế đấy, ở nhà các cụ lo lắm rồi
bảo một năm rồi mày cũng có làm đc j đâu
cơ mà chạy thì mất tiền, mất mặt mà cũng chưa biết sẽ ra xao:(

có tiền thì cứ chạy, đỡ phải thi thố làm gì cho mệt :D nhưng vào rồi mà bị đuổi thì đừng có há mồm ra nhé :))

đúng là có được có mất. khi xưa mình học ngân hàng là đúng hay là sai đây. Giờ bỗng thấy buồn khôn tả.
Chẳng biết có nên ôn tiếp ko nữa.

Phấn đấu hết mình thôi, cái gì tự mình đạt được cũng ĐÁNG hơn mà :)

1. Hiện tượng "chạy vào ngân hàng" chủ yếu diễn ra ở khu vực phía Bắc và khối NHTM nhà nước.
2. Đối tượng "chạy" này chủ yếu là con nhà giàu, cần 1 công việc theo quan niệm của xã hội là "ăn ngon, mặc đẹp, lương cao" chứ chi phí cơ cội bỏ ra tương đương khoảng 3 năm tiền lương (ko trừ chi phí nhá) - thì ko nên.
3. Khi xác định bỏ tiền ra xin việc, trừ khi bạn có "gốc bự", chứ vào được chưa chắc đã trụ được, nhât là ngân hàng trong gaii đoạn hiện nay: áp lực chỉ tiêu, rủi ro....
4. Cơ hội thi tuyển vào các ngân hàng hiện nay cũng khá rộng mở và ko mấy khó khăn (chủ yếu là thi IQ, AV và nghiệp vụ cơ bản) thì tội gì bỏ ra vài trăm triệu xin việc.
5. NV ngân hàng ko phải là 1 ngành thú vị và béo bở như người ta vẫn nghĩ đâu!Sau 5 năm làm ngân hàng mình nghiệm ra rằng lương tháng của mình chẳng bằng 1 bà bán bánh táng trộn ở Q3 đâu nhé (lời 500k/ngày đó) ^-^

Có 300M hoặc nửa tỉ thì mình thà bỏ vốn kinh doanh hoặc chi tiền đi học một cơ số thứ còn hơn. Tiêu tiền không đúng chỗ cũng là một cái tội!

Bài phân tích của anh khá là hay. Em công nhận bây giờ xin việc làm rất là khó, ngân hàng lại càng khó hơn nữa..chẳng hạn như về we em mún vào NH mặc định là phải 250 - 300 chai trờ lên, còn không thì khó có cửa vào. Nhưng em vẫn rất hoan nghênh những bạn tự đi bằng chính đôi chân của mình, những người đó mới chính là những người có nhiều cơ hội tiến sâu hơn lên các vị trí cao sau này. Nói chung là ĐỒN NHƯ LỜI!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,657
Thành viên mới nhất
trungtammatgia
Back
Bên trên