"Chạy" vào Ngân hàng - Ưu thế và những Hệ lụy khôn lường!

Cuộc sống là thế, ở đâu cũng có tiêu cực, quan trọng là BẢN THÂN mình thôi, chưa ra trường mình cũng thi tuyển, cũng tạch một vài NH (có cái vì lý do thật lãng rách) lại rút kinh nghiệm, làm chưa đủ thì phải làm đủ, chưa được thì phải làm tiếp, làm đến cho bao giờ được thì thôi, có khi luyện "phỏng vấn", chém gió đến sùi bọt mép :D có khi ngồi cả buổi nói chuyện với những thằng hâm hâm đi trước mình, lại nhớ câu của Bill Gates " Thế giới vốn không công bằng. Bạn biết điều này chứ? Dù bạn có nhận thấy sự bất công trong xã hội hay không thì cũng đừng hy vọng làm thay đổi được nó. Việc cần làm là hãy thích nghi với nó"

Em thấy bài viết rất hữu ích, em cũng có những suy nghĩ như vậy. Nhưng ở điểm thứ nhất về biến động nhân sự, em thấy là đối với nhóm Big 4 (tạm gọi) là Vietinbank; VCB; Agribank; BIDV thì chuyện này thường ít xảy ra hơn và việc "chạy" cũng phổ biến nhất ở nhóm NH này.

Hiên tại mình đang làm phòng KHDN một Bank, đợt bọn mình vào thì không có chạy chọt gì tuy nhiên đợt sau bọn mình có khoảng 4 nhân viên thì đều có quan hệ cả. Cũng công nhận là người vào thì người có năng lực, người không. Tuy nhiên dù sao mình tự thi vào ngân hàng thì mình luôn giữ một vị thế tốt hơn những người đó. Mà giờ ngân hàng ở đâu thì cũng có quan hệ này nọ, tuy nhiên họ vẫn cần những người có năng lực thật sự. Các bạn trẻ trâu cố lên.

hic chỉ có 1 nút thanks không thì em thanks cả trăm lần :D, cái j` cũng có cái giá của nó, thử đặt mình vào vị trí của 1 COCC hoặc chạy vào NH thì sao? Nhận được ánh nhìn khó chịu từ đồng nghiệp hàng ngày, làm sao chịu nổi?

cố lên nào. chúng ta học ngân hàng, có chuyên môn , ngại j thử thách và khó khăn trước mắt. :) Fightinggggggggggg!

Hồi mình mới vào Ngân hàng đi đâu gặp làm quen các anh chị cũng hỏi:

"Em có quen ai làm trong Ngân hàng mình không"

Mình cũng thật thà trả lời là "Không" nhưng vẫn không hiểu tại sao mọi người lại hỏi như vậy.
Về sau có một anh tiết lộ với mình là trong Ngân hàng đa số ai cũng ngại va chạm, các anh chị hỏi như thế để tránh, nếu như bạn nào đó thuộc dạng COCC có làm gì sai thì cũng chả ai dám nói gì.

Mà sự thực trong NH hay trong cuộc sống cũng vậy, không ăn chửi một vài lần thì không khá lên được.

anh viethung nắm bài chắc đấy...

---------- Post added 16-04-2012 at 10:11 PM ----------

Hồi mình mới vào Ngân hàng đi đâu gặp làm quen các anh chị cũng hỏi:

"Em có quen ai làm trong Ngân hàng mình không"

Mình cũng thật thà trả lời là "Không" nhưng vẫn không hiểu tại sao mọi người lại hỏi như vậy.
Về sau có một anh tiết lộ với mình là trong Ngân hàng đa số ai cũng ngại va chạm, các anh chị hỏi như thế để tránh, nếu như bạn nào đó thuộc dạng COCC có làm gì sai thì cũng chả ai dám nói gì.

Mà sự thực trong NH hay trong cuộc sống cũng vậy, không ăn chửi một vài lần thì không khá lên được.

bạn ghi thử có quen sem, đảm bảo với bạn thái độ nhân viên nhận hồ sơ sẽ khác ngay

Một bài viết khá hay và hữu ích, quan điểm của mình là nên tự bước bằng chính đôi chân mình trước.
Nếu như bạn là 1 COCC hay có những mối quan hệ, thì cũng là một lợi thế, ai cũng biết trong ngành ngân hàng, mối quan hệ là rất quan trọng (hiểu theo mọi nghĩa), tuy nhiên hãy tận dụng lợi thế một cách tích cực nhất, ko nên coi đó là ô dù mà ỷ lại, cần cố gắng thể hiện hết mình ngay từ những bước đầu tiên như thi tuyển phỏng vấn, để có một nền tảng nhất định, sau đó kết hợp thêm yếu tố COCC kia :D

Nói chung là mình cũng phải có căn bản, chứ đằng thẳng ra chạy thì cũng năm ăn năm thua lắm :-ss

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên