Câu hỏi phỏng vấn liên quan đến đạo đức CBTD

Khi đi pv mà được hỏi câu như này thì trả lời như nào cho hợp lý đây:
"Khi bạn làm một hồ sơ thấy rủi ro rất cao, không thể cho vay nhưng GĐ lại yêu cầu bắt buộc phải cho vay thì bạn xử lý thế nào?"

Một bên là đạo đức hành nghề còn một bên là GĐ thì phải giải quyết thế nào????

theo t thì tùy mức độ rủi ro của hồ sơ mà quyết định, nếu ở mức chấp nhận được và không liên quan đến hình sự thìmình sẽ làm theo giám đốc nhưng mình làm 1 biên bản ghi nhận chỉ thị đó của giám đốc và yêu cầu giám đốc ký vào.chẳng may hậu quả xảy ra thì mình còn có bằng chứng đối chứng, nếu rủi ro quá thì ngay cả chấp nhận bỏ việc cũng không nên đồng ý cho vay. thực ra bản thân t vấn còn đang học nên không chắc về điều đó, mong mọi người góp thêm ý kiến!

câu hỏi này không biết phải nghĩ thế nào? Không nghe lời sếp thì có thể bị sa thải. Nhưng nghe lời mà xảy ra rủi ro lớn thì cũng gánh hậu quả :-s

Anh chị nào đi làm có kinh nghiệm rồi thì cho em lời khuyên giải quyết tình huống này với :D

:Rủi ro rất cao",nên trong trường hợp này ko cho vay.Theo em nghĩ trc mắt giám đốc sẽ có cái nhìn khắt khe với mình,trong tương lai cái đối tượng đó phá sản thì giám đốc sẽ có cái nhìn khác.Cái gì cũng có 2 mặt,có thể là áp lực với mình,nhưng cũng có thể là cơ hội của mình.

hồi đi học cô giáo cũng hỏi câu này, xong cô bảo mọi người đi làm nên có 1 quyển sổ nhật ký hàng ngày ghi lại những gì mình đã làm trong ngay hôm đó, và trường hợp này cũng vậy, hihi, em chỉ biết nv thui, vì cô bảo sau này ko may có chuyện gì thì đó cũng là 1 bằng chứng để cm mình làm theo sự áp đặt của ng khác

Cái này cứ cho vay, và làm 1 biên bản bảo GĐ kí vào. Sau này có rủi ro gì thì mình k gánh chịu hậu quả nặng nhất, có thì cũng chỉ là liên đới thôi. Vì là sếp ép mà, k cho cũng k đc. Ý mình là như vậy:D

vẫn là tùy theo mức độ của rủi ro thôi
với những rủi ro chấp nhận được thì vẫn ok
còn nếu rủi ro cao quá thì nhất quyết không làm hoặc phải dùng đủ lý lẽ để thuyết phục giám đốc
nếu ông ấy không nghe thì.....kệ thôi :)....mình đã làm đúng và đủ nhiệm vụ của mình

Câu hỏi ở đây đã chỉ ra rất rõ là "rủi ro rất cao, không thể cho vay nhưng GĐ lại yêu cầu bắt buộc phải cho vay". Tình huống này được đặt ra trong quá trình phỏng vấn, việc trả lời ảnh hưởng đến kết quả vòng PV của ứng viên, chứ không giống như một Nhân viên TD đang gặp phải tình huống này và cần tư vấn. Ở đây rõ ràng là ông sếp "có vấn đề". Việc bạn trả lời thế nào để nhà tuyển dụng thấy bạn có phẩm chất của 1 NVTD và kỹ năng xử lý tình huống, nên bạn khó có thể nói ra một số mánh lới để "phòng hậu quả" 1 mình bạn phải gánh (cách nào chắc các bạn có thể đoán ra:D). Vì hồ sơ bạn tiếp nhận, phân tích, thẩm định, sau đó trình lên sếp và bảo vệ để thuyết phục hội đồng đồng ý cấp tín dụng, nên nếu xảy ra rủi ro với khoản vay thì tất nhiên bạn phải chịu mọi trách nhiệm. Khi xảy ra rủi ro ít khi sếp chia sẻ rủi ro với bạn lắm, đặc biệt trong trường hợp này sếp ép bạn phải cho vay.

Tín dụng là nghề kinh doanh trực tiếp trên tiền, nên mọi thiệt hại về kinh tế xảy ra cán bộ tín dụng phải đền bù. Lại thêm vấn đề trong mối quan hệ giữa nhân viên với sếp, từ chối sếp thì nguy cơ bạn bị "cô lập" rất cao, không từ chối thì rủi ro xảy ra móc tiền túi ra đền bù thì làm đến bao giờ để gỡ gạc lại:-ss. Tốt nhất bạn cứ làm đúng quy trình, đúng trách nhiệm của 1 CBTD, nếu thấy vẫn có thể cho vay thì cố gắng giám sát kỹ khách hàng và thẩm định kỹ tài sản đảm bảo, chứng từ sở hữu TSĐB NH phải là người nắm giữ trong trường hợp này, còn nếu thấy không thể thì dứt khoát từ chối sếp, đưa ra quan điểm của mình. Sau đó có bị "cô lập" cũng vẫn hơn là thiệt hại về kinh tế, bạn tìm cách xin chỗ khác dần là vừa, làm ở chỗ có ông sếp như thế thì sớm muộn cũng gặp rủi ro:D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
theo mình thì, thẩm định hồ sơ là CBTD, nhưng quyết định cho vay cuối cùng thì phải được sợ chấp thuận của sếp, trong tờ trình, mình cứ trình bày là có rủi ro, ko thể cho vay, nếu sếp chấp nhận cho vay là trách nhiệm của sếp rồi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên