Cách kiểm tra TSĐB là đất đai có bị tranh chấp hay không ?

Bảo ông khách hàng đó đến phòng tìa nguyên môi trường xác nhận vào phía sau tấm bìa đỏ là đã thuộc quyền sở hữu của ông ấy từ ngày.... chỉ mất 30phuts là ok càn gì phải làm thủ tục gì rườm rà chứ

anh chị sẵn cho em hỏi luôn nhé thời hạn sử dụng đất riêng đối với đất Nông nghiệp thời gian sử dụng còn lại phải trên 5 năm, nhưng lúc trc em đi thực tập thấy thời gian sử dụng chỉ còn có 1 năm nhưng TSBĐ vẫn đc chấp nhận như vậy có sao k ?

Vậy để tránh đất tranh chấp thì mình nên : TS thế chấp nào mình cũng cần phải làm " Đơn xác nhận tình trạng nhà đất" cho chắc. với các nội dung
- Đất k bị tranh chấp
- Đất k bị kê biên thi hành án
- Đất k thuộc diện quy hoạch

đất nông nghiệp hay đất thuê thì tùy ngân hàng nhưng thời gian tối thiểu còn lại khi đem thế chấp phải từ 3 năm trở lên.thực tế với những tài sản này thì thường hạn chế thế chấp, ít nhất cũng phải còn 6 năm trở lên tùy món vay là trung hay ngắn hạn,
Áo ngực đẹp Quần chíp http://doxinh.vn/danh-muc/do-so-sinh-cho-be/tat-so-sinh/ Chụp ảnh dã ngoại đẹp nhất http://doxinh.com.vn/danh-muc/do-lot-nu/ao-lot-nu/ Váy liền công sở cao cấp Váy liền công sở cao cấp

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo mình miễn là thời hạn sử dụng còn lại lớn hơn thời hạn cấp tín dụng là được, còn lớn hơn bao nhiêu thì tùy vào từng Ngân hàng quy định. Tuy nhiên, đất nông nghiệp thường rất hạn chế nhận làm TSBĐ nên quy định có phần khắc khe hơn.

Tốt nhất bạn nên yêu cầu khách hàng làm "đơn xác nhận tình trạng nhà đất" bao gồm các thông tin không tranh chấp, thi hành án, và thuộc diện quy hoạch... và xác bạn đi xác minh thực tế thông qua hàng xóm xung quanh và cán bộ địa chính phường, xã để hạn chế rủi ro.

Bên mình có quy định khi cung cấp hồ sơ thì có cả cái "GIẤY CAM KẾT KHÔNG CÓ TRANH CHẤP,KHIẾU NẠI VỀ THỬA ĐẤT", KH tự khai và có xác nhận của xã, phường, đồng thời thẩm định thêm bên ngoài, dùng các câu hỏi mở để KH tự khai :D

bạn lên địa chính phường hỏi, xong việc đưa họ 1 cái phong bì trà nước gọi là cảm ơn, hoặc có thể hỏi hàng xóm lân cận, ra quán nước gần đó hỏi cũng dc vài thông tin, tiện hỏi lun giá đất luôn. NH bạn tính nhà k có GPXD như nào, như bên mình có GP là 60%, k có GP tính 30%, coi như 1 lợi thế khi phát mại TS sau này.
Cho em hỏi là chỉ nhà ở nông thôn mà UBNDân không quy định giấy phép xây dựng mới tính như anh chứ ở đô thị là phải ttháo dỡ nhà cộng với phải nộp phạt nếu nhà không có GPXD đúng không ạ, lúc đó giá trị của TSĐBảo bị thấp xuống

Cho em hỏi là chỉ nhà ở nông thôn mà UBNDân không quy định giấy phép xây dựng mới tính như anh chứ ở đô thị là phải ttháo dỡ nhà cộng với phải nộp phạt nếu nhà không có GPXD đúng không ạ, lúc đó giá trị của TSĐBảo bị thấp xuống
Thông thường nhà ở tại đô thị thì bắt buộc phải có giấy phép xây dựng đó bạn nên để hạn chế rủi ro mình không tính phần giá trị này nhưng vẫn phải buộc khách hàng cam kết thế chấp luôn phần này. Trường hợp ở nông thôn, thì tùy địa phương quy định có cần giấy phép xây dựng hay không? Nếu địa phương quy định không cần giấy phép xây dựng thì bạn chị được tính phần giá trị nhà nếu nhà đó xây dựng trên đất ở thôi nha bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,413
Thành viên mới nhất
kyzsvncuao1333
Back