Các bro dày dặn kinh nghiệm giúp e mới ạ

tanvuongvt

Thành viên
Chuyện là e mới làm bài thi giữa kỳ môn nghiệp vụ NHTM phần câu hỏi tình huống cô giáo ra em làm mà chưa biết đúng hay sai , nay up lên nhờ các anh chị giúp đỡ ạ
1. Theo anh (chị) người khiếm thị có được ngân hàng cho vay ko? TL: E nghĩ là có nếu họ có đủ năng lực hành vi dân sự và có bảo đảm hợp pháp
2.Theo anh (chị) KH tiềm năng là KH ntn? TL: theo e thì có 3 ý: thứ nhất là họ phải có năng lực tài chính mạnh, thứ 2 là họ phải mang lại doanh thu và lợi nhuận cho NH, thứ 3 là họ phải có nhu cầu sử dụng các sản phẩm mà NH cung cấp.
3. Khi phát sinh nợ quá hạn mà KH có dấu hiệu suy giảm khả năng trả nợ, anh (chị) sẽ ưu tiên phương pháp đỏi nợ nào? TL: Thanh lý tài sản đảm bảo (cái này e chả biết có phải là tối ưu ko nữa)
4. Theo anh chị, báo cáo tài chính nào là căn cứ để nhận xét, đánh giá một cách khái quát tình hình tài chính của DN? TL: em nghĩ là báo cáo tài chính
5. KH có đủ năng lực trả nợ và thỏa mãn các điều kiện cho vay khác nhưng đã 80 tuổi thì anh (chị) có để xuất cho vay ko? TL: e làm là có :D
6. Anh (chị) có cơ hội gặp gỡ 1 KH VIP của đối thủ cạnh tranh trong một buổi giao lưu nào đó. Anh (chị) sẽ làm gì? TL: 1 là làm quen với họ, 2 là ca ngợi sp họ đang dùng, 3 là khéo léo giới thiệu sản phẩm mà NH mình cung cấp đồng thời nêu được những điểm mới và ưu việt mà NH khác không có
7. Theo anh ( chị) hành động nào là điều cấm kị trong giao tiếp với KH? TL: 1 là suồng sã với KH, 2 là cãi nhau trước mặt khách
8. KH cá nhân đề nghị vay vốn, thế chấp bất động sản lớn gấp nhiều lần số tiền đề nghị vay nhưng chưa nêu rõ mục đích sử dụng vốn vay và chưa trình bày được kế hoạch hoàn trả nợ NTN, là nhân viên thẩm định, anh chị sẽ làm gì? TL: Giups họ hoàn thiện hồ sơ (khách hàng béo bở ntn mà bỏ thì phí quá :D)
9. NHTM cổ phần thành lập và hoạt động theo luật nào? TL: Luật các tổ chức tín dụng và luật doanh nghiệp hiện hành
10. NH cho vay mua xe ô tô với tài sản đảm bảo là bất động sản với mức cho vay là bao nhiêu % so với trị giá xe ô tô? TL: e làm là 100 % chả biết thế nào :p
11. Theo anh (chị) hệ số thanh toán nhanh của doanh nghiệp được xác định dựa trên các thông số nào? TL: Câu này lý thuyết, e làm là 4 thông số: TSNH, Hàng tồn kho, TSNH khác và Nợ ngắn hạn
12. Khi kiểm tra thấy KH có dấu hiệu tẩu tán TS hoặc chuyển nhượng bất hợp pháp TS đang thế chấp tại NH thì anh (chị) sẽ phải làm gì trước tiên? TL: Lập tờ trình xử lý khoản cho vay, dừng cho vay, yêu cầu trả nợ trước hạn nếu không được sẽ xử lý TS đảm bảo nếu ko thu hồi được nợ, cuối cùng là khởi kiện trước pháp luật
13. Căn cứ để xác định thời gian cho vay? TL: Tổng số tiền vay và mức trả nợ 1 kỳ
14. Theo anh (chị) tại sao ngân hàng phải kiểm tra sau cho vay? TL: Để giảm thiểu rủi ro và đảm bào KH dùng vốn vay đúng mục đích
15. Anh (chị) sẽ làm gì nếu KH yêu cầu rút trước hạn sổ tiết kiệm tham gia chương trình khuyến mại mà NH đang thực hiện với lý do lãi suất của NH khác cao hơn? TL: Giair thích cho họ lãi suất cao đi liền vs rủi ro lớn (câu này e phàn bừa, cũng chưa biết xử lý ntn cả ^^!)
16. Thời gian tối thiểu của cán bộ công chức nhà nước khi muốn vay tiêu dùng tại NH là bao lâu? TL: Hình như là 3 tháng đúng ko ạ, câu này em cũng không rõ lắm
17. Hoạt động NH là gì? TL: Là những công việc mà NH làm với mục đích kiếm thu nhập, lợi nhuận của hoạt động đó gồm: tín dụng, thanh toán và hoạt động khác
18. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân phát sinh từ thời điểm nào? TL: Kể từ ngày ký hợp đồng tín dụng (đúng ko nhỉ????)
19. KH vay vốn tại NH phải đảm bảo nguyên tắc nào? TL: Sử dụng vốn vay đúng mục đích, cái thứ là trả gốc và lãi đúng thời hạn đã thỏa thuận
20. Vì sao NH quy định chủ đầu tư phải có vốn tự có tham gia vào phương án/ dự án sản xuất kinh doanh? TL: Em để trống câu này =((( chán qá

Trên đây là đề bài và bài làm của em, chả biết có đúng hay ko, các anh chị dày dặn kinh nghiệm vào giúp e xử lý cái chỗ ngổn ngang này mới
Thank anh chị trước nhá.

2: KH tiềm năng là KH có thể trở thành Kh của NH trong tương lai. ( Đủ các điều kiện cho vay của NH, và đang hoặc có thể có nhu cầu vay vốn, hoặc sử dụng các SP của NH)
3: Thanh lý TSBĐ là bước cuối cùng thôi bạn ak. Nguyên tắc của Nh là cố gắng để cho KH vượt qua được khó khăn. Vẫn thu nợ bình thường, trao đổi thỏa thuận với KH để có thể giải quyết vấn đề.
4: Theo mình thấy thì là Lưu chuyển tiền tệ (Cái này cũng ko chắc).
5: Ko cho vay bạn nhé, cái này tùy NH nhưng mà thông thường thì ko quá 65 tuổi.
8: Quan trọng nhất là Mục đích sử dụng vốn vay và phương án sxkd, trả nợ chứ ko phải TSBĐ. Nếu KH ko thể cung cấp mục đích sử dụng vốn và P/a thì ko cho vay.
10: Tùy NH, như bên mình là 50%.
12: Ngay lập tức niêm phong tài sản và thông báo cho cơ quan chức năng (Công an)
13: Vòng quay vốn của KH
18: Từ ngày được cấp GCN đăng ký KD.

Các câu này trả lời dựa trên Luật các tổ chức tín dụng và quy chế cho vay 1627 là trả lời được

Câu 13. Thời hạn cho vay căn cứ

- Chu kì sản xuất kinh doanh
- Thời hạn thu hồi vốn đầu tư của dự án
- Khả năng trả nợ của khách hàng
- Nguồn vốn cho vay của TCTD

Câu 4. Theo anh chị, báo cáo tài chính nào là căn cứ để nhận xét, đánh giá một cách khái quát tình hình tài chính của DN?
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
2: KH tiềm năng là KH có thể trở thành Kh của NH trong tương lai. ( Đủ các điều kiện cho vay của NH, và đang hoặc có thể có nhu cầu vay vốn, hoặc sử dụng các SP của NH)
3: Thanh lý TSBĐ là bước cuối cùng thôi bạn ak. Nguyên tắc của Nh là cố gắng để cho KH vượt qua được khó khăn. Vẫn thu nợ bình thường, trao đổi thỏa thuận với KH để có thể giải quyết vấn đề.
4: Theo mình thấy thì là Lưu chuyển tiền tệ (Cái này cũng ko chắc).
5: Ko cho vay bạn nhé, cái này tùy NH nhưng mà thông thường thì ko quá 65 tuổi.
8: Quan trọng nhất là Mục đích sử dụng vốn vay và phương án sxkd, trả nợ chứ ko phải TSBĐ. Nếu KH ko thể cung cấp mục đích sử dụng vốn và P/a thì ko cho vay.
10: Tùy NH, như bên mình là 50%.
12: Ngay lập tức niêm phong tài sản và thông báo cho cơ quan chức năng (Công an)
13: Vòng quay vốn của KH
18: Từ ngày được cấp GCN đăng ký KD.

Em cũng đang phân vân ở câu 3 bởi vì về nguyên tắc thì ưu tiên đầu tiên là phải giúp KH vượt qua khó khăn bởi KH sống thì mình mới sống. Nhưng mà ở câu hỏi là ưu tiên sử dụng phương pháp đòi nợ nào nên e viết là thanh lý TSĐB, chả biết thế là đúng hay sai nữa

Câu 1: mình nghĩ là không được, người này không đủ năng lực hành vi dân sự.
Câu 4: báo cáo lưu chuyển tiền tệ, nó cho biết doanh nghiệp có bao nhiêu tiền trong túi, ở phương diện ngân hàng thì là có bao nhiêu tiền trả nợ.
Câu 8:ngày xưa học thấy cô nhấn mạnh 3 nguyên tắc cơ bản của cho vay: mục đích sử dụng vốn hợp pháp, phương án/dự án SXKD hiệu quả, có lãi; cái thứ 3 ko nhớ. "Nó mà vay tiền để đi buôn thuốc phiện mà ngân hàng đồng ý thì ngân hàng cũng sẽ chết theo nó" - nguyên văn lời cô nói. Trong tình huống này ông đó vi phạm ít nhất là cả hai rồi, phải bổ sung thôi nếu muốn vay.
Câu 10: Thông thường ngân hàng sẽ không cho vay 100% giá trị TSĐB, còn cụ thể bao nhiêu % thì tuỳ chính sách từng ngân hàng.
Câu 13: chu kỳ sản xuất kinh doanh, thời gian thu hồi vốn của dự án, khả năng trả nợ của khách hàng, nguồn vốn của ngân hàng.
Câu 17: trong luật các TCTD 2010 có bạn nhé, bao gồm: nhận tiền gửi, cấp tín dụng, cung cấp các dịch vụ thanh toán qua tài khoản.
Câu 18: Bộ luật dân sự 2005 - phát sinh khi thành lập.
Câu 19: có 3 nguyên tắc cơ bản, cô nói mãi nhưng chỉ nhớ 2 (đã kể ở trên :D )
Câu 20: Câu này mình nghĩ tương tự câu hỏi trong môn Luật Kinh tế "tại sao vốn lại là một trong 5 điều kiện để thành lập doanh nghiệp?" Dự án cũng có thể coi như doanh nghiệp mini mà :D Cái này mình nghĩ để tránh lừa đảo, đồng thời nâng cao tinh thần trách nhiệm thôi (giảm rủi ro - tiền của mình phải khác tiền của người =)) )
Những câu còn lại mình ko biết hoặc thấy bạn trả lời cũng hợp lý :)
p/s: em chỉ chém đại vậy thôi, có gì sai mong mọi người chỉ giáo, đừng cho em nhiều gạch đá quá vì em chưa có đất xây nhà @@ (ngày xưa học NHTM lười lắm, hiện tại đây cũng là môn chuyên ngành tổng kết thấp nhất nữa :( )

1. Khiếm thị => Mất năng lực hành vi dân sự => ko cho vay
2. KHTN là người có khả năng sử dụng sp của NH trong tương lai(Nhứng người có khả năng tài chính, có nhu cầu sử dụng sản phẩm của NH)
3. Đánh giá nguyên nhân khách hàng suy khả năng trả nợ: Vấn ưu tiên hỗ trợ cho khách hàng vượt qua khó khăn (gia hạn thời hạn cho vay, hạ lãi suất)sau đó tùy tình hình nếu thấy khách hàng mất KN trả nợ thì mới tiến hành thanh lý TSDB.
4. Mình nghĩ là bảng cân đối kế toán
5. Không cho vay nhé, đối tượng này dễ hi sinh lắm. Mà hi sinh thì ai trả nợ cho bạn :))
6. Tiếp xúc làm quen. Giới thiệu qua về bản thân, ngân hàng của mình, tìm hiểu qua khách hàng. Sau cùng xin số đt và để lại name card. Không nên đia quá sâu và các sản phẩm ngay trong lần gặp đầu tiên. Gây cho khách hàng cảm giác đang bị tấn công ==> Dễ phòng thủ cao lắm
7. Rất nhiều nên viết không đủ ở đây bạn ạ. Khuyên bạn nên đi học 1 lớp Kỹ năng mền của chị HTH xynh đọep ở UB Workshop khóa VI nhé. Rất bổ ích đới :))
8. Không cho vay nhé bạn. Luôn ưu tiên MDD vay vốn và KN trả nợ lên đầu khi ra qqd cho vay (Trừ trường hợp KH do xếp truyền xuống nhé, không muốn làm vẫn phải làm) =))
9. Tra trên mạng đi bạn :(
10. Cái này tùy từng ngân hàng, nó phụ thuộc và hệ số điều chỉnh K, NH mình là 70%
11. Không có hàng tồn kho nhé bạn. Công thức thường dùng nhất: (TSNH - HTK)/NNH
12. Tẩu tán kiểu này thuộc dạng vỡ nợ hoạc sắp phá sản rồi, niêm phong và báo cơ quan chức năng thôi.
13. Chu kỳ sản suất kinh doanh của KH.
14. cùng ý kiến với bạn
15. Nếu rõ những lợi ích mà khách hàng có thể nhận đc từ chương trình khuyến mãi hiện tại và trong tương lai của ngân hàng....
16. .....
17. Lý thuyết thì mình chịu :(
18. Từ thời điểm pháp nhân được thành lập và chấm dứt từ thời điểm chấm dứt pháp nhân
19. Hình như có 4 NT thì phải, nhớ đc mỗi cái sử dụng vốn vay đúng mục đích :((
20. Cái này thì mình nghĩ là chia sẻ rủi ro.

Cái này là ý kiến chủ quan của mình, ae đừng ném gạch nhé. Em thích ở nhà lá ko thích ở nhà xây :(

1. Khiếm thị => Mất năng lực hành vi dân sự => ko cho vay
2. KHTN là người có khả năng sử dụng sp của NH trong tương lai(Nhứng người có khả năng tài chính, có nhu cầu sử dụng sản phẩm của NH)
3. Đánh giá nguyên nhân khách hàng suy khả năng trả nợ: Vấn ưu tiên hỗ trợ cho khách hàng vượt qua khó khăn (gia hạn thời hạn cho vay, hạ lãi suất)sau đó tùy tình hình nếu thấy khách hàng mất KN trả nợ thì mới tiến hành thanh lý TSDB.
4. Mình nghĩ là bảng cân đối kế toán
5. Không cho vay nhé, đối tượng này dễ hi sinh lắm. Mà hi sinh thì ai trả nợ cho bạn :))
6. Tiếp xúc làm quen. Giới thiệu qua về bản thân, ngân hàng của mình, tìm hiểu qua khách hàng. Sau cùng xin số đt và để lại name card. Không nên đia quá sâu và các sản phẩm ngay trong lần gặp đầu tiên. Gây cho khách hàng cảm giác đang bị tấn công ==> Dễ phòng thủ cao lắm
7. Rất nhiều nên viết không đủ ở đây bạn ạ. Khuyên bạn nên đi học 1 lớp Kỹ năng mền của chị HTH xynh đọep ở UB Workshop khóa VI nhé. Rất bổ ích đới :))
8. Không cho vay nhé bạn. Luôn ưu tiên MDD vay vốn và KN trả nợ lên đầu khi ra qqd cho vay (Trừ trường hợp KH do xếp truyền xuống nhé, không muốn làm vẫn phải làm) =))
9. Tra trên mạng đi bạn :(
10. Cái này tùy từng ngân hàng, nó phụ thuộc và hệ số điều chỉnh K, NH mình là 70%
11. Không có hàng tồn kho nhé bạn. Công thức thường dùng nhất: (TSNH - HTK)/NNH
12. Tẩu tán kiểu này thuộc dạng vỡ nợ hoạc sắp phá sản rồi, niêm phong và báo cơ quan chức năng thôi.
13. Chu kỳ sản suất kinh doanh của KH.
14. cùng ý kiến với bạn
15. Nếu rõ những lợi ích mà khách hàng có thể nhận đc từ chương trình khuyến mãi hiện tại và trong tương lai của ngân hàng....
16. .....
17. Lý thuyết thì mình chịu :(
18. Từ thời điểm pháp nhân được thành lập và chấm dứt từ thời điểm chấm dứt pháp nhân
19. Hình như có 4 NT thì phải, nhớ đc mỗi cái sử dụng vốn vay đúng mục đích :((
20. Cái này thì mình nghĩ là chia sẻ rủi ro.

Cái này là ý kiến chủ quan của mình, ae đừng ném gạch nhé. Em thích ở nhà lá ko thích ở nhà xây :(

Tối qua có dịp ngồi xem lại tài liệu em thấy có vài điều là
Câu 11 là có hàng tồn kho. anh bảo ko mà ghi công thức lại có HTK kìa
Câu 13 theo công thức: time cho vay = tổng số tiền vay / mức trả nợ 1 kỳ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất