Bằng đỏ vẫn thất nghiệp

trên diễn đàn trường em có ông anh ra trường khoảng 1 năm khoe là công việc hiện tại của anh sau khi học kế toán là phục vụ bàn ở quán cà phê :)>-
giờ lên đây thì thấy các anh các chị than thở về chuyện bằng ưu nhưng thất nghiệp thế này thì :-ss

hic nghe các anh chị nói mà em thấy sợ quá :( hơn 1 năm nữa ra trường sẽ thế nào đây :(

hik , bằng đỏ thất nghiệp giờ nhiều vô kể, đến khi mình ra trường thì còn khó khăn hơn bây giờ là cái chắc, tập xác định ngắn hạn là không lệch được rồi

Bây giờ mình cũng sợ nhất là về nhà và mọi người hỏi " đã làm ở đâu chưa". Ôi cái cuộc đời này hic.

Ra trường hơn 2 năm ùi. Sau thời gian chinh chiến với cuộc chiến tìm việc nghiệm lại 1 điều vô cùng chí lý: 4 năm đại học thật ra cái thu dc chỉ là tờ giấy A4 loại xịn(vì rất dày). Nhưng giờ phía nhà TD lại chẳng quan tâm mấy đến tấm bằng, nó chỉ dc xem như 1 tấm vé lưu hành thôi. Hây da, tính ra cái giá phải trả cho tấm vé đó quả là quá đắt.

thật vậy a? vì sao nhà TD lại k để ý cái bằng ạ? e thấy nhiều nơi vòng sơ tuyển người ta toàn đòi hơn 7,5 nam rồi 8,0 vs nữ......í :-s thực ra chúng e di sau cũng biết kĩ năng ngoại ngữ tin học...quan trọng nhưng cái = ra cũng chí ít là khá, nếu chỉ tập trung những yếu tố kia mà cái = loại trung bình thì ngta có chấp nhân k a?

Ơ, bằng giỏi nhưng...chưa chắc năng lực, kiến thức đã giỏi ( thiệt đấy). T thấy nhiều thứ còn quan trọng hơn cái bằng, ví dụ như tiếng anh phải thật siêu chẳng hạng :p

mình đi phỏng vấn kế toán, những câu phỏng vấn rất đơn giản, hỏi em học gì, sở thích, tại sao lại chọn nghề này, bla bla... nói chung là những câu phỏng vấn quen thuộc và trong dự đoán của mình. Mình đã chuẩn bị rất kĩ, trả lời rất trôi chảy, tự tin, tuy nhiên vẫn bị loại vì câu cuối cùng bà đấy nói là em bằng giỏi :))

thật vậy a? vì sao nhà TD lại k để ý cái bằng ạ? e thấy nhiều nơi vòng sơ tuyển người ta toàn đòi hơn 7,5 nam rồi 8,0 vs nữ......í :-s thực ra chúng e di sau cũng biết kĩ năng ngoại ngữ tin học...quan trọng nhưng cái = ra cũng chí ít là khá, nếu chỉ tập trung những yếu tố kia mà cái = loại trung bình thì ngta có chấp nhân k a?
Kĩ năng mềm là quan trọng nhất khi đi xin việc. Thêm nữa, đâu nhất thiết em giỏi mấy cái kia mà bị Bằng Trung bình đâu, vẫn nhoi bằng Khá đc mà:))

Bà chị họ mình Tiến sĩ tài chính từ Pháp về, nộp bằng đâu cũng bị .. .đuổi vì "tôi không tuyển Tiến sĩ", Thế là gạt nước mắt, giấu bằng Tiến sĩ 5 năm trời ở PHáp đi, nộp bằng ĐH KTQD thì mới xin được việc. Trờ đời, ở đây nộp bằng ĐH đi làm công nhân tất nhiên .. loại khẩn cấp. Lúc đó các bạn chỉ nên nộp bằng tốt nghiệp cấp 3 thôi. Hic, buồn cho một thế hệ ...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,803
Thành viên mới nhất
tydotamtamli
Back
Bên trên