6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới

6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới
Ngành tài chính ngân hàng đã và đang là con gà đẻ trứng vàng cho các doanh nghiệp và nhân viên trong lĩnh vực này, tuy nhiên, hãy nhìn vào những lý do sau để thấy điều ji đang chờ chúng ta:

1. Sự tái cơ cấu, M&A, sáp nhập các ngân hàng xuống còn 1/3 (tất nhiên quy mô tăng) sẽ ảnh hướng giảm hoặc tăng chậm đáng kể đến nhân lực ngành
  2. Sự chuyển đổi từ hình thức ngân hàng thương mại sang ngân hàng đầu tư, và đặc điểm của Investment bank thì ko cần quá nhiều nhân lực như commercial bank
  3. Sự thắt chặt các quy định đối với ngân hàng sẽ làm cho ngành tăng trưởng chậm lại hoặc mức tăng lương, thưởng sẽ ko hậu hĩnh như thời vàng son nữa.
  4. Sự đe dọa của nguồn nhân lực đi du học về quá đông và ngày còn đông hơn, lực lượng này lại thường ưu tiên focus vào ngành tài chính – ngân hàng hoặc tín dụng phi ngân hàng và đây là 1 thách thức ko nhỏ đối với sv trong nc.
  5. Một yếu tố hiển nhiên nữa là nhân lực đào tạo trong ngành này đang trăm hoa đua nở và ko biết quanh mình như thế nào…có ai muốn hái hoa ko?
  6. Thêm 1 lý do nữa là hệ thống Autobank đang ngày càng phát triển mạnh mẽ, công nghệ thông tin có thể làm thay nhiều việc cho nhân lực khi người dân có thể giao tiếp dv bank qua mobile, internet, ATM, Kiosk, POS…việc này sẽ giảm đi đáng kể những cv thủ công của các teller…
Chưa kể đến việc nhiều sv thuộc ngành khác cũng rất tập trung vào Finance &Banking và nhiều người khác nữa chen chân vào ngành nhờ “quen biết”….. Một điều đơn giản rằng thị trường luôn tìm lại thế cân bằng

Ôi thời oanh liệt đâu còn nữa, biết ngày nào thoát cuộc đời ơi.!!!!!!!!!
Tuankaka

dần dần nó đã bão hòa hết rồi , mà khi đó số lượng sv quá đông nên ko nhồi hết vào NH dc. sv kinh tế đang dư thừa quá nhiều nhân lực

một điều hiển nhiên là nhân lực ngành này đang dần bão hòa rồi. nhưng nếu hạn chế được việc COCC, vào bằng cửa sau thì trong 3 năm nữa cũng vẫn chưa đến mức bi quan thế đâu ;)

sao biết là nhiều khó khăn vậy mà các em khóa sau và các em chuẩn bị thi đại học vẫn cứ đâm đầu vào nhỉ

sao biết là nhiều khó khăn vậy mà các em khóa sau và các em chuẩn bị thi đại học vẫn cứ đâm đầu vào nhỉ
các anh chị đi trước cứ PR TC-NH quá, vẽ cho các em 1 tương lai màu hồng, thỉnh thoảng các báo lại đưa lương của nhân viên ngân hàng lên mạng, các em nhìn thế mà k nhảy cẩng lên mới lạ:))

các anh chị đi trước cứ PR TC-NH quá, vẽ cho các em 1 tương lai màu hồng, thỉnh thoảng các báo lại đưa lương của nhân viên ngân hàng lên mạng, các em nhìn thế mà k nhảy cẩng lên mới lạ:))[/QUOTE]

C cũng có thời nhảy cẫng nên nt đúng k ? :D sao toàn thấy mấy topic hem mấy khả quan thế =((

thêm một cái topic làm mình chán nản, thất nghiệp tới noi
cơ mà vẫn hy vọng, mới nộp có hơn 5 hồ sơ thui mà...cố lên há há

ai cũng nói là học kinh tế dễ , nhàn hơn kĩ thuật nhiều, lại còn lương với thưởng cao, mà nghe nó cũng oách nữa nên đâm đầu vào là pải rồi . Thế nên bây h mới dư thừa nhiều nhân lực NHTC thế

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,802
Thành viên mới nhất
hb883net
Back
Bên trên