Xử lý tài sản thế chấp khi chủ tài sản bỏ trốn!

doannhalinh88

Verified Banker
Hiện nay, mình thấy rất nhiều trường hợp KH vay cũng là chủ tài sản bỏ trốn khi xảy ra nợ quá hạn. Vậy, trường hợp này, các NH sẽ xử lý ntnào? Vì khởi kiện ra tòa là biện pháp cuối cùng rồi, vì không phải lúc nào trong quá trình cho vay, NH đều làm đúng chằn chặn cả. Liệu NH có được tự ý bán tài sản của KH khi KH bỏ trốn, NH đã dùng nhiều biện pháp đôn đốc thu hồi nợ mà không hiệu quả. Thủ tục xử lý tài sản khi KH bỏ trốn như thế nào?

Chào bạn!
Bên mình mỗi khi nhận tài sản thế chấp đều có ký hợp đồng uỷ quyền với khách hàng, khách hàng uỷ quyền cho ngân hàng xử lý TSBĐ trong trường hợp không trả được nợ. Tuy nhiên mình thắc mắc là nếu khách hàng bỏ trốn và không ký vào hợp đồng chuyển nhường thì ngân hàng có xử lý được tài sản ko (trường hợp với đất). Mình gặp phải trường hợp này đầu tiên, mong các bạn tư vấn nhé.

Mặc dù là tối kiến (mong các anh chị đừng ném đá) nhưng e xin đóng góp cách giải quyết. Đó là nói khách hàng ký 1 bản giao kèo giữa KH với bên thứ ba. Bên thứ ba sẽ mua đứt tài sản thế chấp của KH. Sau đó KH dùng tiền đó để trả nợ cho NH, phần dư ra thì giữ lại. Như vậy sẽ tránh được chi phí khi đưa ra tòa kiện tụng cho KH, mà nếu KH bị xử thua thì sẽ phải chịu chi phí đó. Còn về phía NH sẽ thu được nợ nhanh hơn.

Thứ nhất là nó bỏ trốn rồi, lấy ai mà ký.
Trong trường hợp nó ko trốn, vẫn nhởn nhơ đó nhưng lại chây ì, thì giá nó đưa ra lúc nào cũng cao hơn giá thị trường, nên rất khó để bán đc nhà của nó.
Nói chung gặp phải khách quá hạn thì chỉ có nước đau đầu, tùy khách mà xử lý thôi. Mềm nắn, rắn quá thì chỉ còn nước khởi kiện. Nói chung là mất thời gian, nhức đầu ~X(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,464
Thành viên mới nhất
info8xbetvn
Back
Bên trên