Xin tư vấn về vay nợ thế chấp sổ đỏ

Truonghau

Thành viên mới
Xin chào các anh chị!

Tôi đang có dự định xây nhà, và sử dụng sổ đỏ để thế chấp cho khoản vay đó với kỳ hạn 3 năm. Tuy nhiên, nếu sau khoảng thời gian trên, tôi không hoàn thành nghĩa vụ trả gốc và lãi theo hợp đồng thì liệu tôi có bị cưỡng chế thu hồi đất hay không? Mong các anh/chị tư vấn giúp tôi,.

Tôi xin cảm ơn!

A quá hạn 1 tháng sẽ có văn bản mời làm việc sau đó 1 tháng k thanh toán đc sẽ có văn bản yêu cầu bàn giao tài sản

Nếu tôi vay xong mà không có khả năng thanh toán, thì ngoài việc bị cưỡng chế tài sản, các vấn đề liên quan đến hình sự tôi có bị dính vào vấn đề gì nữa không ạ? Thanks!

K anh ak. Vấn đề này chỉ liên quan tới nghĩa vụ dân sự thôi ạ. A k tự bàn giao ts cho ngân hàng. Thì ngân hàng sẽ khởi kiện tại tòa án nhân dân để xử lý tài sản đảm bảo thanh toán cho khoản nợ vay ngân hàng a ak

Nếu tôi vay xong mà không có khả năng thanh toán, thì ngoài việc bị cưỡng chế tài sản, các vấn đề liên quan đến hình sự tôi có bị dính vào vấn đề gì nữa không ạ? Thanks!

Chào bạn. Về nguyên tắc, quan hệ vay mượn giữa bạn và Ngân hàng là quan hệ dân sự theo HĐTD, bạn vay thì phải trả gốc, lãi vay cho Ngân hàng. Bạn không trả đầy đủ, đúng hạn dẫn đến quá hạn/nợ xấu (hiểu nôm na nợ xấu là nợ từ nhóm 3 đến nhóm 5, quá hạn trên 90 ngày trở lên) thì Ngân hàng sẽ khởi kiện qua đó phát mãi TSBĐ của bạn để thu hồi nợ.
Trường hợp liên quan đến hình sự như bạn nói chỉ xảy ra khi bạn lừa đảo Ngân hàng, gây thiệt hại cho Ngân hàng (chẳng hạn làm giả giấy tờ nhà đất để vay vốn...), còn các trường hợp khác thì không có cơ sở để hình sự hóa quan hệ dân sự giữa bạn và Ngân hàng (có chăng Ngân hàng chỉ hù dọa thôi).
Các vấn đề khác mà bạn có thể ảnh hưởng nếu để xảy ra nợ xấu:
1. Lịch sử quan hệ tín dụng sẽ lưu trữ trên hệ thống thông tin tín dụng, sau này bạn có vay ở đâu cũng rất khó khăn vì không NH nào (hoặc có rất ít) dám cho vay đối với KH đã có lịch sử nợ xấu.
2. Bạn quá hạn thì NH gọi diện réo liên tục, hết ngày này đến ngày kia nhân viên xử lý nợ tìm đến nhà bạn để làm việc, yêu cầu bạn trả nợ... khi ấy bạn cũng rất mệt mỏi, không tập trung làm ăn, kinh doanh khác để trả nợ được.
3. Trường hợp TSBĐ của bạn có giá trị lớn trong khi khoản vay của bạn chiếm tỷ lệ thấp so với giá trị TSBĐ (cỡ 50%) thì khuyên bạn nên tìm mọi cách để xử lý khoản nợ đó càng sớm càng tốt vì khi NH đưa Tài sản thế chấp ra phát mãi thì bạn sẽ bị ép giá, người thiệt hại cuối cùng vẫn là bạn.

Do đó, trước khi vay vốn, bạn nên cân nhắc khả năng tài chính tối đa của mình có thể chi trả cho gốc, lãi vay hàng tháng/hàng quý (sau khi trừ đi các chi phí sinh hoạt cần thiết khác).

Thân!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,451
Thành viên mới nhất
luck88th03
Back