Xin kinh nghiệm thực tập!

longabcdef

Verified Banker
Em chào các anh chị. Em là newbie của diễn đàn ạ.
Tình hình là sắp tới em tới kì thực tập, nhưng giờ vẫn còn mơ hồ chả biết gì.
Nên giờ em mạo muội nhờ các anh chị chỉ dạy em một ít kinh nghiệm ạ. Ví dụ như: xin thực tập thế nào (đi tới ngân hàng xin hay gặp bảo vệ.....), mình có nên thực tập ở quê ko.... Quan trọng nhất là em muốn hỏi các anh chị em xin thực tập thế nào, vì em không có quen biết ai hết. Nghe mấy anh chị bảo có nhiều chỗ đi vào bảo vệ hỏi đi đâu, mình bảo đi xin thực tập người ta mời về luôn. Hoặc là vào được ngân hàng rồi thì gởi đơn ở đâu hoặc đi tới phòng ban nào ạ.
Em xin cảm ơn ạ!

3 Điều thôi
+ Luôn luôn lắng nghe
+ Luôn luôn theo sát chuyên viên
+ Với bạn tất cả mọi thứ đều nói Có thể

Đưa giấy giới thiệu cho Giám đốc chi nhánh nhé hoặc Trưởng phòng hành chính nhân sự
Thằng bảo vệ là cái gì mà đuổi :))
Cứ bảo em vào giao dịch anh hỏi cái gì?

Trên mạng có đăng tin tuyển thực tập tại các NH ACB, Sacom, Việt Á,... em có thể lên và tìm hiểu. (Lên google và search "Ngân hàng thực tập")

Có vài bạn thích vào NH nhà nước (Argi, Vietcom,...) thì em lên trực tiếp chi nhánh và hỏi thăm xem họ có nhận hay không. Nếu có thì lại nộp hồ sơ. Em cứ tìm mấy anh bảo vệ xin vào, hồi chị xin thực tập mấy anh dễ thương lắm. :) Thông thường em sẽ gặp mấy anh bên phòng nhân sự để nộp hồ sơ.

Mà theo chị thấy thì lúc đi thực tập nên chọn NH vừa thôi (đừng lớn quá), xin về phòng giao dịch á. Như vậy thì mấy anh chị sẽ chỉ mình làm. Hồi đó bạn chị thực tập tại PGD của Argi CN Thủ Đức bên bộ phận tín dụng, anh hướng dẫn còn dắt theo để coi công chứng, và cho xem hợp đồng đã hoàn thành. Chứ chị thấy vô CN lớn, thông thường họ đã phân phòng ban, mỗi người có nhiệm vụ cụ thể, em vô thực taajo thường cho em cái bàn rồi đưa tài liệu (sổ tay NH, các loại luật) kêu em đọc và tìm hiểu.

Nếu em thấy mình có đủ điều kiện có thể tham gia các chương trình giống dạng "Thực tập tiềm năng" của Sacom á.
Vậy đó. ;););)

Em muốn hỏi khi xin thực tập, mình có cần nêu rõ ý muốn thực tập bộ phận nào không?
Vì em cũng không biết mình thích bộ phận nào nữa :(

Em muốn hỏi khi xin thực tập, mình có cần nêu rõ ý muốn thực tập bộ phận nào không?
Vì em cũng không biết mình thích bộ phận nào nữa :(
Dĩ nhiên là phải nêu rõ ý muốn thực tập ở phòng ban nào rồi em ạ
Tốt nhất là xin 1 vị trí mà e yêu thích rồi trong time đó e có thể giao lưu với các phòng khác để biết thêm cv của các phòng . Nói chung cứ vào đó nhìn và lắng nghe là e cũng hiểu 1 phần công việc đó !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên