Xin hỏi về các nghiệp vụ ngân hàng.

huyneuk52

Tặng nè :D
em là sinh viên năm 2,em muốn hỏi: khi đi làm ngân hàng<>thì có các nghiệp vụ gì,vị trí nghiệp vụ và cách làm từng nghiệp vụ<>
nghiệp vụ thì có rất nhiều nên ai biết nhiều trả lời nhiều,biết ít trả lời ít.Rất mong mọi người vào thảo luận.
ví dụ:mẹ em làm cán bộ tín dụng ở huyện thôi,em thấy mẹ em hay đi xã xem ai cần vay thì cung cấp thủ tục...em thấy nào là thế chấp,có sổ lương thì đc vay bao nhiêu...nên anh chị nào biết thì nói qua qua xem đi làm nó thế nào,......
thakn nhiều nhiều ^^

có cho vay nè, thẩm định, huy động, nguồn vốn, còn có thêm mấy cái phòng IT rồi tổng đài,...nhiều lắm> mỗi phòng lại chia ra nhiều nghiệp vụ khác nhau nữa!!

em là sinh viên năm 2,em muốn hỏi: khi đi làm ngân hàng<>thì có các nghiệp vụ gì,vị trí nghiệp vụ và cách làm từng nghiệp vụ<>
nghiệp vụ thì có rất nhiều nên ai biết nhiều trả lời nhiều,biết ít trả lời ít.Rất mong mọi người vào thảo luận.
ví dụ:mẹ em làm cán bộ tín dụng ở huyện thôi,em thấy mẹ em hay đi xã xem ai cần vay thì cung cấp thủ tục...em thấy nào là thế chấp,có sổ lương thì đc vay bao nhiêu...nên anh chị nào biết thì nói qua qua xem đi làm nó thế nào,......
thakn nhiều nhiều ^^
Theo anh biết thì một ngân hàng có những phòng ban chính sau:
TÍN DỤNG CÁ NHÂN,DOANH NGHIỆP
DỊCH VỤ KHÁCH HÀNG CÁ NHÂN
DỊCH VỤ KHÁCH HÀNG DOANH NGHIỆP
PHÒNG QUẢN LÝ RỦI RO.
KINH DOANH TIỀN TỆ VÀ NGUỒN VỐN
DỊCH VỤ THẺ
THANH TOÁN QUỐC TẾ
KẾ TOÁN TỔNG HỢP
THẨM ĐỊNH GIÁ,THẨM ĐỊNH TÀI SẢN
ĐẦU TƯ TÀI CHÍNH
KIỂM TOÁN NỘI BỘ
PHÒNG NGHIÊN CỨU PHÁT TRIỂN SẢN PHẨM
PHÒNG MARKETING,PR
PHÒNG QUẢN LÝ TÍN DỤNG
PHÒNG PHÁP CHẾ
PHÒNG QUAN HỆ QUỐC TẾ
PHÒNG THU HỒI NỢ
Còn nếu em muốn biết rõ chi tiết chức danh của từng nhân viên trong từng phòng thì em có thể vào 1 Website tuyển dụng của một ngân hàng nào đó như VPbank hay VCBank.Ở trong đó họ có miêu tả khá cụ thể về công việc và yêu cầu của từng vị trí.
Để em dễ hình dung anh gửi em bản giới thiệu vị trí tuyển thực tập sinh của NH VPbank.Em tham khảo nhé! http://www.mediafire.com/?rbfxdwixg02c9xt

học những gì thì đi làm cái đó e ạ. nhưng trên thực tế thì không giống với ly thuyết, hiện h để mà nói ra là di lmf những gì thì cũng không ai biết đươch hết. mỗi người làm một mảng khác nhau. nên h em phải xác định là muốn chuyên sâu về kế toán ngân quỹ hay tín dụng, tài trợ thương mại, thẩm định rủi ro, hay chuyên về dịch vụ ủy thác bảo hiểm...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back
Bên trên