X - Sài gòn, nên đi hay ở lại???

tanmafia

Kẻ mà ai cũng biết là ai
Mình đang làm ở một NH tại một tình miền trung (không phải Đà nẵng), cũng chỉ là sinh viên mới ra trường, đang thử việc 02 tháng. Bà sếp của mình cực kỳ khó tính, nhân viên mới như mình bị la toe tua, mình làm tín dụng doanh nghiệp, phòng mình không có tín dụng DN chỉ có cá nhân nên sếp kiêm người hướng dẫn. Mà các bạn cũng biết rồi đấy, sếp khó tính nên có thắc mắc thì ... tự đọc công văn mà làm, làm sai thì bị chửi rồi rút kinh nghiệm, anh cá nhân kia làm cũng được mấy năm rồi cũng bị la liên tục, mảng DN cũng ít làm nên không rành lắm, lúc đầu trình hồ sơ mình có đưa ảnh duyệt trước mà vào trình cũng bị la. Phòng giao dịch này mới thành lập nên bà sếp cũng mới lên chức 01 năm trở lại đây. Mỗi ngày đi làm thấy nặng nề cực kỳ, mình đang định hết 02 tháng xin nghỉ việc (hoặc bị đuổi) thì vô SG làm, mấy bạn có kinh nghiệm đặc biệt là những bạn đã làm ở SG cho mình ý kiến với được không? Có nhiều người khuyên mình rằng cứ cố gắng làm lấy 01 năm kinh nghiệm nhưng mà ai đặt vào trường hợp mình mới cảm nhận được, đi làm mà nặng nề lắm, cứ nơm nớp lo sợ, bây giờ sếp có chọc cười cũng chỉ cười xã giao chơ không thân thiện được lun, đúc rút kinh nghiệm cái kiểu: đọc công văn --> tự làm --> sai --> bị chửi --> rút kinh nghiệm, mà cái công văn nó có còn đúng với thực tế đâu -_-. Có nên vào SG không nhỉ? Xin việc NH ở SG có khó không? Có phải lương NH ở SG đối với dân tỉnh lẽ cũng chỉ vừa đủ xăng xe, tiền nhà, tiền ăn???Các bạn cho mình lời khuyên với!!! (mình bằng giỏi, có thi 03 NH ở tình đậu 2, vì xui nên giờ không làm NH kia được).

Cố lên bạn ...đừng bõ cuộc vậy chứ, Chổ mình cũng vậy đấy,Mình cũng sinh viên mới ra trường, làm đc hơn bạn 1,5 tháng. Mình lúc trc đi làm tâm trạng không khác gì bạn có khi còn tệ hơn nữa (hàng ngày bước chân đi làm như gánh trên vai 1 tấn đá, bước đến cơ quan như vác 1 tấn đá nhảy xuống hồ nước mặn chát, ngợp thở không nổi(Cơ quan ít người được cái nhiều phe, lôi kéo, tàn xác, dìm nhau, Sếp thì mặc kệ, buồn về lôi lính ra chữi, chuyện gì chữi cũng đc! Chứng kiến mấy cảnh đó hàng ngày!).Nhưng sau một thời gian thì quen rồi, ăn thua cảm nhận của mình thôi, mạnh mẻ lên lần đầu bị chữi thì chắc chắn lần sau phải có kinh nghiệm. Môi trường nào cũng có cái khó riêng của nó. Nếu ở đâu gặp trường hợp như thế mình cũng chán rồi bỏ việc, thì mình đầu hàng trước hoàn cảnh sao. Phải đối mặt với nó, tìm ứng xử phù hợp để mình có thể tồn tại được. Môi trường cơ quan là nơi để khẳng định mình trong công việc chứ không phải môi trường gia đình mà có thể đòi hỏi người khác phải yêu thương mình.

Tạm thời chấp nhận đi bạn, mình thấy chuyện gì rồi cũng sẽ qua thôi. Trời có tối đem có dài đến đâu đi nưa thì ngày mai trời vẫn lại sáng. Mình SV mới ra trường mà, đi làm 1 năm mới gọi là có kinh nghiệm, khi nào đủ lông đủ cánh rồi muốn làm gì thì làm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình đang làm ở một NH tại một tình miền trung (không phải Đà nẵng), cũng chỉ là sinh viên mới ra trường, đang thử việc 02 tháng. Bà sếp của mình cực kỳ khó tính, nhân viên mới như mình bị la toe tua, mình làm tín dụng doanh nghiệp, phòng mình không có tín dụng DN chỉ có cá nhân nên sếp kiêm người hướng dẫn. Mà các bạn cũng biết rồi đấy, sếp khó tính nên có thắc mắc thì ... tự đọc công văn mà làm, làm sai thì bị chửi rồi rút kinh nghiệm, anh cá nhân kia làm cũng được mấy năm rồi cũng bị la liên tục, mảng DN cũng ít làm nên không rành lắm, lúc đầu trình hồ sơ mình có đưa ảnh duyệt trước mà vào trình cũng bị la. Phòng giao dịch này mới thành lập nên bà sếp cũng mới lên chức 01 năm trở lại đây. Mỗi ngày đi làm thấy nặng nề cực kỳ, mình đang định hết 02 tháng xin nghỉ việc (hoặc bị đuổi) thì vô SG làm, mấy bạn có kinh nghiệm đặc biệt là những bạn đã làm ở SG cho mình ý kiến với được không? Có nhiều người khuyên mình rằng cứ cố gắng làm lấy 01 năm kinh nghiệm nhưng mà ai đặt vào trường hợp mình mới cảm nhận được, đi làm mà nặng nề lắm, cứ nơm nớp lo sợ, bây giờ sếp có chọc cười cũng chỉ cười xã giao chơ không thân thiện được lun, đúc rút kinh nghiệm cái kiểu: đọc công văn --> tự làm --> sai --> bị chửi --> rút kinh nghiệm, mà cái công văn nó có còn đúng với thực tế đâu -_-. Có nên vào SG không nhỉ? Xin việc NH ở SG có khó không? Có phải lương NH ở SG đối với dân tỉnh lẽ cũng chỉ vừa đủ xăng xe, tiền nhà, tiền ăn???Các bạn cho mình lời khuyên với!!! (mình bằng giỏi, có thi 03 NH ở tình đậu 2, vì xui nên giờ không làm NH kia được).

Ở đời hay nói, có gan thì làm giàu.

Nhưng hiện nay, gan này thì anh thấy nhiều đại gia cũng sụp đổ ầm ầm, nhất trong ngành tài chính ngân hàng của mình. Từ chứng khoán, ngân hàng, công ty tài chính, chưa nói đến bảo hiểm nữa.

Em bỏ đi 1 nơi ít cạnh tranh nhân lực, để đến 1 nơi cạnh tranh nhân lực ngân hàng gấp bội lần. Thì em phải tin mình có trong tay những gì?

Em cứ lên UB mà kiếm nè, dân Học viện ngân hàng, chứng chỉ này nọ, thất nghiệp vẫn bình thường?

Bà Sếp khó tính, vậy em đã tìm ra cái gì mà dễ tính chưa?

Em đã tìm ra phương pháp đối phó với lũ hay bão chưa?

Không lẽ, cứ bão đến, là ôm quần ôm áo chạy làng, hết bão chạy về, xong rồi cứ lặp đi lặp . . . ai cũng mệt mỏi hết em à, không ai là thần thánh mà đủ sức chơi kiểu đó đâu.

Nên người ta mới xây nhà chống bão, lũ!

Còn em, em xây nó chưa?

Cố lên nhe!

Không lẽ sếp đọc công văn rồi hướng dẫn nhẹ nhàng cho bạn. Bạn làm sai thì sếp chửi chứ có phải bạn làm đúng mà sếp chửi đâu. Bạn đi làm việc rồi cũng thấy mớ kiến thức ở trường không là gì so với thực tế. Một vài cái sai có thể khắc phục, nhưng có những cái sai thì hậu quả khó lường. Đối với nhân viên giỏi, mỗi lần sếp rầy la cái sai là mỗi lần rút ra kinh nghiệm quý báu để không mắc lại sai lầm. Bạn nên nhìn nhận tích cực hơn, cởi mở hơn, và quên cái tư tưởng mình TN loại giỏi thì đi đâu cũng đươc. Cuộc đời còn dài, khi có nhiều trải nghiệm, một lúc nào đó, bạn nhìn lại, mỉm cười và thầm cám ơn sếp

Cố gắng lên em ơi. Mà chắc gì đổi chỗ làm mà em lại không dính bà sếp như vậy? Thật ra một môi trường làm việc tốt thì sẽ tạo điều kiện cho nhân viên phát huy khả năng của mình. Nhưng với trường hợp của em là nhân viên mới và chưa có kinh nghiệm, nền kinh tế đang khó khăn thất nghiệp nhiều để lựa chọn 1 nơi khác là khó lắm. Và xu hướng bây giờ môi trường làm việc ở đâu cũng sức ép như vậy, tự mình phải điều chỉnh cho cuộc sống của mình thôi
"Không có việc gì khó chỉ sợ lòng không bền"

Bạn nên nhìn những điểm tích cực của vấn đề để có quyết định chuẩn hơn.
Ít ra bạn hơn mình ở chỗ có 1 sếp giỏi (đủ để chửi cả mấy ông làm 2,3 năm kinh nghiệm) và tuân thủ quy trình quy định. Làm tín dụng như thế là ổn đấy.

Sếp khó thì cũng hơi khó, nhưng sẽ ít rủi ro. Sếp mình là nữ, làm sai ko có la trực tiếp mà toàn la qua một người nào đó thôi. Thôi phải sống chung với lủ mới được. Tại em mới ra trường nên việc bị người khác la mắng cảm thấy nặng nề chứ như anh, la thì la, việc tui tui làm, đừng có đuổi việc tui là được :))). Bởi zậy nhà trường quá chú trọng đào tạo kiến thức mà quên mất việc đào tạo kỹ năng mềm. Trường hợp của em là một ví dụ. Khi nào mà em cảm thấy người ta la mắng hay như hát thì lúc đó em đã qua được ải. Còn làm ở đâu thì cũng vậy thôi. Bắc Trung Nam, ở đâu cũng có người khó, chẳng lẻ vô SG xong, gặp sếp khó lại nhảy nữa à???

Mình cũng làm NH ở Miền trung nè...đã từng sống và học tập trong SG 4 năm, có thể ai đó nói SG là miền đất hứa, nhung với riêng mình thì không? Bạn phải suy nghĩ thật kỹ, sẽ có rất nhiều thử thách chờ đợi bạn ở phía trước: từ thích nghi môi trường, cuộc sống, chỗ ăn ở sinh hoạt, các mối quan hệ xã hội... Suy nghĩ kỹ trước khi quyết định, chúc bạn thành công!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên