Vì sao chỉ tính lãi dự thu đối với nợ nhóm 1? nhờ anh chị giúp đỡ!

curin1989

Thành viên
Em đọc tài liệu thấy họ bảo theo nguyên tắc thận trọng thì ngân hàng chỉ tính lãi dự thu (hoạt động tín dụng) đối với Nợ nhóm 1.

Xin anh chị trong diễn đàn giúp em giải thích giúp em nguyên tắc thận trọng có liên quan gì với tình huống trên ạ?
Em xin cám ơn!

Em đọc tài liệu thấy họ bảo theo nguyên tắc thận trọng thì ngân hàng chỉ tính lãi dự thu (hoạt động tín dụng) đối với Nợ nhóm 1.

Xin anh chị trong diễn đàn giúp em giải thích giúp em nguyên tắc thận trọng có liên quan gì với tình huống trên ạ?
Em xin cám ơn!
Nhóm 2 trở lên là đã có nợ quá hạn rồi. Mặt khác, nợ quá hạn từ nhóm 2 có thể gặp rủi ro và lại bị chuyển sang nhóm cao hơn (nhóm 2-> nhóm 3, nhóm 3-> nhóm 4,...) nên để đảm bảo khoản lãi có thể thu hồi, NH chỉ tính lãi dự thu đv nợ nhóm 1.
p/s: nếu bạn để ý thì cái lãi ở đây họ k gọi là lãi thu đc mà chỉ là "dự thu" thôi. Đã là "dự" thì cũng chưa có gì đảm bảo là chắc chắn 100% thu được, nên lãi nhóm 1 cũng chưa phải là chắc ăn:)

Em xin cám ơn!

Lãi dự thu là khoản lãi dự tính thu được (theo kỳ) tính trên khoản vay của khách hàng nhất định; khi khách hàng ký hợp đồng tín dụng, kể từ thời điểm giải ngân là ngân hàng bắt đầu tính lãi; theo thỏa thuận trên hợp đồng thì hàng kỳ ngân hàng đều hạch toán khoản lãi "dự thu" và thu được khi khách hàng "thực trả". Kế toán dùng TK 394 - lãi phải thu từ hoạt động tín dụng để theo dõi.
Chỉ tính lãi dự thu cho nợ nhóm 1, bởi vì bắt đầu thời điểm giải ngân khi khách hàng nhận nợ, các khoản vay luôn ở nhóm 1 mà; sau này tình hình trả nợ của khách hàng ko tốt thì sẽ chuyển nhóm quá hạn (2-5), sẽ phát sinh thêm các khoản lãi phạt nữa...mình đồng quan điểm với ý kiến của Vietran90. :D
- Khi tính lãi dự thu (giả sử đầu tháng), hạch toán: Nợ 394x/Có 702
- Khi khách hàng trả ( cuối tháng), hạch toán: Nợ 1011,1031.../Có 394x
=> Bạn sẽ thấy bản chất của tài khoản 394x khác nhau giữa tr/hợp dự thu và thực thu rồi chứ.

theo quy định hiện tại thì kế toán chỉ dự thu khi khoản lãi đó chắc chắn thu được thôi, các nhóm còn lại đều không đạt tiêu chuẩn này!

Các anh chị ơi, cho em hỏi chút. Việc dự thu lãi chỉ tính với nợ nhóm 1 mà không tính với các nhóm còn lại là có theo quy định cụ thể nào của NHNN không ạ? hay đó chỉ là nguyên tắc thận trọng của các ngân hàng thôi? Vì em thấy có nhiều trường hợp vẫn tính dự thu lãi cho nợ nhóm 2 ạ.

theo mình nguyên tắc thận trọng có nghĩa là?
khi cái gì đó chắc chắn phát sinh doanh thu thì ngân hàng sẽ dự thu, còn dự chi thì chỉ cần có thể sảy ra là ngân hàng sẽ ghi dự chi. dó là nguyên tắc thận trọng. ở đây ghi dự thu nợ nhóm 1 có nghĩa nợ nhóm này sẽ đem lại doanh thu cho ngân hàng, còn ợ nhóm 2 đến nhóm 5 không chắc chắn do đó không dự thu.
kiến thức có hạn nếu có sai mong bạn thông cảm!@@

Cho mình xin hỏi các bạn một chút. Mình đang ko hiểu cách hạch toán lãi dự thu và dự chi qtdnd như thế nào? lãi thực thu tính tính như thế nào?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên